Please wait..
Take a fresh look at your lifestyle.

मंकीपॉक्सचा धोका पाहून WHO घेणार मोठा निर्णय; ‘या’ दिवशी बोलावली आपत्कालीन बैठक

नवी दिल्ली –  जागतिक आरोग्य संघटनेने (WHO) मंगळवारी सांगितले की ते 23 जून रोजी जगातील वेगाने पसरणाऱ्या मांकीपॉक्सला (Monkeypox) ‘आरोग्य आणीबाणी’ म्हणून घोषित करायचे की नाही यावर निर्णय घेण्यासाठी तातडीची बैठक घेणार आहे. मंकीपॉक्स ही ‘आंतरराष्ट्रीय चिंतेची सार्वजनिक आरोग्य आणीबाणी’ आहे की नाही हे लवकरच पुष्टी करेल असे WHO ने म्हटले आहे. 2020 च्या सुरूवातीला जेव्हा कोरोना व्हायरस (Corona Virus) पाय पसरत होता तेव्हा WHO ने 30 जानेवारी 2020 रोजी आरोग्य आणीबाणी देखील घोषित केली होती.

Advertisement

जागतिक आरोग्य संघटनेचे प्रमुख टेड्रोस अॅधानोम गेब्रेयसस म्हणाले की,”मांकीपॉक्सचा उद्रेक असामान्य आणि चिंताजनक आहे. या कारणास्तव हा उद्रेक आंतरराष्ट्रीय चिंतेचा आहे की नाही याचे मूल्यांकन करण्यासाठी मी पुढील आठवड्यात आंतरराष्ट्रीय आरोग्य नियमांनुसार आपत्कालीन समिती बोलावण्याचा निर्णय घेतला आहे.

Advertisement

आंतरराष्ट्रीय चिंतेची सार्वजनिक आरोग्य आणीबाणी म्हणजे काय?

Advertisement

पब्लिक हेल्थ इमर्जन्सी ऑफ इंटरनॅशनल कन्सर्न (PHEIC) ही जागतिक आरोग्य संघटनेची एक असाधारण कार्यक्रमाची औपचारिक घोषणा आहे. डब्ल्यूएचओ कोणतीही घटना किंवा रोग PHEIC म्हणून घोषित करतो, इतर देशांना सतर्क केले जाते. PHEIC घोषित रोग आंतरराष्ट्रीय प्रसाराद्वारे इतर देशांचे सार्वजनिक आरोग्य धोक्यात आणू शकतात आणि या आव्हानाला समन्वित आंतरराष्ट्रीय प्रतिसाद आवश्यक आहे.

Loading...
Advertisement

आपल्या ‘तिच्या’ हातांची काळजी आहे ना..? मग https://bit.ly/34DPYzN यावर क्लिक करून पीजन चॉपर पहा अन आवडला तर भेट द्या किंवा खरेदी करा

Advertisement

ब्रिटनमध्ये मंकीपॉक्सची आणखी 104 प्रकरणे नोंदवली गेली, बहुतेक संक्रमित पुरुष

Advertisement

यूकेच्या आरोग्य अधिकार्‍यांना देशात मंकीपॉक्सची आणखी 104 प्रकरणे आढळून आली आहेत आणि आता आफ्रिकेबाहेरही प्रकरणे समोर येत आहेत. ब्रिटनच्या हेल्थ प्रोटेक्शन एजन्सीने सोमवारी सांगितले की, आता देशभरात मंकीपॉक्सची 470 प्रकरणे आहेत, त्यापैकी बहुतांश समलिंगी किंवा ‘उभयलिंगी’ पुरुषांमध्ये आहेत. शास्त्रज्ञांनी चेतावणी दिली आहे की मंकीपॉक्सची लागण झालेल्या व्यक्तीच्या शारीरिक संपर्कात आल्यास कोणालाही संसर्ग होऊ शकतो.

Advertisement

यूकेच्या आकडेवारीनुसार, आतापर्यंत 99 टक्के संसर्ग प्रकरणे पुरुषांमध्ये आहेत आणि बहुतेक प्रकरणे लंडनमध्ये आहेत. गेल्या आठवड्यात, जागतिक आरोग्य संघटनेने (WHO) सांगितले की मंकीपॉक्स स्थानिक मानली जात नसलेल्या 28 देशांमध्ये मंकीपॉक्सची 1,285 प्रकरणे नोंदवली गेली आहेत. आफ्रिकेबाहेर कोणत्याही मृत्यूची नोंद झालेली नाही. ब्रिटननंतर स्पेन, जर्मनी आणि कॅनडामध्ये सर्वाधिक रुग्ण आढळले आहेत.

Advertisement
Advertisement

Leave a Reply