Please wait..
Take a fresh look at your lifestyle.

तैवानला घेरण्यासाठी चीन खेळणार ‘हा’ धोकादायक खेळ; अनेक देशांच्या चिंतेत वाढ

नवी दिल्ली – चीनचे (China) राष्ट्राध्यक्ष शी जिनपिंग यांनी “युद्ध-विरहित” लष्करी कारवाया नियंत्रित करणार्‍या नवीन नियमांवर स्वाक्षरी केली आहे ज्यामुळे चीनी सैन्याला परदेशात “विशेष लष्करी ऑपरेशन्स” करता येतील. हा नवा नियम 15 जूनपासून लागू होणार आहे. बीजिंगने सोलोमन बेटांसोबत सुरक्षा करारावर स्वाक्षरी केल्यानंतर काही दिवसांनी शी जिनपिंग यांनी हे पाऊल उचलले आहे. हे चिंता वाढवत आहे की बीजिंग “विशेष ऑपरेशन” च्या नावाखाली तैवानवर (Taiwan) आक्रमण करू शकते (जे युद्ध म्हणून वर्गीकृत नाही).

Advertisement

या नव्या नियमामागील हेतू चीनने सांगितला
राज्य वृत्तसंस्था शिन्हुआने सोमवारी एका संक्षिप्त अहवालात म्हटले आहे की, “हा नवीन नियम मुख्यतः मूलभूत तत्त्वे, संघटना आणि कमांड, ऑपरेशनचे प्रकार, ऑपरेशनल समर्थन आणि राजकीय कार्ये आणि सैन्याद्वारे त्यांची पद्धतशीर अंमलबजावणी यावर नियंत्रण ठेवतो.” या नवीन नियमाशी संबंधित सहा प्रकरणांच्या दस्तऐवजाच्या नमूद केलेल्या उद्दिष्टांमध्ये राष्ट्रीय सार्वभौमत्व राखणे, प्रादेशिक स्थिरता आणि संघटनांचे नियमन करणे आणि गैर-लढाऊ लष्करी ऑपरेशन्सची अंमलबजावणी यांचा उल्लेख आहे.

Loading...
Advertisement

आपल्या ‘तिच्या’ हातांची काळजी आहे ना..? मग https://bit.ly/34DPYzN यावर क्लिक करून पीजन चॉपर पहा अन आवडला तर भेट द्या किंवा खरेदी करा

Advertisement

झेलेन्स्कीच्या कॉलनंतर अहवाल आला
युक्रेनचे अध्यक्ष वोलोडिमिर झेलेन्स्की यांनी तैवान सामुद्रधुनीतील लष्करी कारवाईच्या धोक्यावर मुत्सद्दी उपाय करण्याचे आवाहन केल्यानंतर हा अहवाल आला आहे, आयजे रिपोर्टिका यांनी वृत्त दिले आहे. सिंगापूरमधील शांग्री-ला डायलॉग सिक्युरिटी फोरममध्ये अक्षरशः बोलत असताना, झेलेन्स्की यांनी तैवानचा संदर्भ देण्यासाठी युक्रेनचे उदाहरण दिले आणि युद्ध थांबवण्यासाठी राजनैतिक तोडगा काढण्याचे आवाहन केले.

Advertisement
Advertisement

Leave a Reply