Please wait..
Take a fresh look at your lifestyle.

भारतबाबत चीनने घेतला ‘हा’ मोठा निर्णय; अनेक चर्चांना उधाण,आता..

नवी दिल्ली –  चीनमध्ये (China) काम करणाऱ्या भारतीयांसाठी (Indian) एक आनंदाची बातमी आहे. कोविड-19 महामारीच्या (Corona Virus) पार्श्वभूमीवर चीनने दोन वर्षांपूर्वी घातलेले कठोर व्हिसा (visa) निर्बंध उठवले आहेत. या निर्णयानंतर आता भारतात अडकलेल्या भारतीय व्यावसायिकांना आणि त्यांच्या कुटुंबियांना व्हिसा दिला जाणार आहे ज्यांना तिथे काम करायचे आहे. याशिवाय, चीन सरकार चिनी विद्यापीठांमध्ये शिकणाऱ्या हजारो भारतीय विद्यार्थ्यांच्या अर्जांवरही कारवाई करत आहे, ज्यांनी त्यांच्या महाविद्यालयांमध्ये आणि विद्यापीठांमध्ये अभ्यासासाठी परत जाण्याची इच्छा व्यक्त केली आहे.

Advertisement

सोमवारी, नवी दिल्लीतील चिनी दूतावासाने आपल्या कोविड-19 व्हिसा धोरणात दोन वर्षांहून अधिक काळानंतर बदल केल्याची घोषणा केली. या अंतर्गत, सर्व क्षेत्रात पुन्हा काम सुरू करण्यासाठी चीनमध्ये परत येऊ इच्छिणारे परदेशी नागरिक आणि त्यांच्या कुटुंबीयांकडून व्हिसासाठी अर्ज मागवले जातील. हे पाऊल 2020 पासून देशात अडकलेल्या हजारो भारतीय व्यावसायिकांना आणि त्यांच्या कुटुंबीयांसाठी मोठा दिलासा आहे. गेल्या महिन्यात, चीनमध्ये राहणार्‍या अनेक भारतीय व्यावसायिकांनी परराष्ट्र मंत्री एस जयशंकर यांना बीजिंगवर भारतात अडकलेल्या त्यांच्या कुटुंबीयांना परत येण्याची परवानगी देण्यासाठी दबाव आणण्याची विनंती केली होती.

Advertisement

आपल्या ‘तिच्या’ हातांची काळजी आहे ना..? मग https://bit.ly/34DPYzN यावर क्लिक करून पीजन चॉपर पहा अन आवडला तर भेट द्या किंवा खरेदी करा

Loading...
Advertisement

आता तुम्ही व्हिसासाठी अर्ज करू शकता
चिनी दूतावासाने सांगितले की, भारतीयांव्यतिरिक्त, चिनी आणि परदेशी नागरिकांचे नातेवाईक देखील त्यांच्या नातेवाईकांना किंवा चीनचा कायमस्वरूपी निवास परवाना असलेल्या नातेवाईकांना भेटण्यासाठी व्हिसासाठी अर्ज करू शकतात. बीजिंगच्या व्हिसा निर्बंधांमुळे आणि उड्डाण रद्द झाल्यामुळे भारतीयांव्यतिरिक्त (त्यापैकी काही चिनी नागरिकांशी विवाहित आहेत), विविध कंपन्यांसाठी काम करणारे अनेक चीनी कर्मचारी देखील भारतात अडकले होते.

Advertisement

पर्यटन आणि वैयक्तिक हेतूसाठी व्हिसा अद्याप निलंबित आहे
तथापि, पर्यटन आणि वैयक्तिक हेतूंसाठी व्हिसा सेवा अद्याप निलंबित राहणार असल्याचे चीनच्या दूतावासाने स्पष्ट केले आहे. एप्रिलमध्ये, भारताशी दीर्घकाळ चाललेल्या चर्चेनंतर, चीनने “काही” भारतीय विद्यार्थ्यांना परत येण्याची परवानगी देण्याचे मान्य केले. त्यांनी नवी दिल्लीतील भारतीय दूतावासाला परत येऊ इच्छिणाऱ्या भारतीय विद्यार्थ्यांचे तपशील गोळा करण्यास सांगितले होते. विविध अहवालांनुसार, डिसेंबर 2019 मध्ये चीनमध्ये कोरोना महामारी सुरू झाल्यानंतर भारतात परतलेले 23,000 हून अधिक भारतीय विद्यार्थी येथे अडकले होते. त्यापैकी बहुतांश चिनी महाविद्यालयातील वैद्यकीय विद्यार्थी आहेत. बीजिंगने संक्रमणाचा प्रसार रोखण्यासाठी लादलेल्या व्हिसा निर्बंधांमुळे ते चीनला परत येऊ शकले नाहीत. बारा हजारांहून अधिक भारतीय विद्यार्थ्यांनी चीनमध्ये परत जाण्याची इच्छा व्यक्त केली असून त्यांचा तपशील चीन सरकारला उपलब्ध करून देण्यात आला आहे.

Advertisement

रिटर्न मार्गदर्शक तत्त्वे आणि फ्लाइटचा निर्णय प्रलंबित आहे
तथापि, विद्यार्थ्यांच्या परतण्याशी संबंधित निकष चीनने अद्याप ठरवले नाहीत, कारण बीजिंग देशातील कोविड-19 च्या प्रकरणांमध्ये अलीकडेच झालेली वाढ पाहता एकाच वेळी मोठ्या संख्येने लोकांना परत येण्याची परवानगी देण्यास तयार नाही. भारतीयांसाठी व्हिसा सेवा पूर्ववत करणाऱ्या चीनने अद्याप दोन्ही देशांमधील विमानसेवा सुरू करण्याची घोषणा केलेली नाही. सध्या दोन्ही देशांतील राजनैतिक अधिकारीच तिसर्‍या देशांच्या विमानाने बीजिंगला जाऊ शकतात. पण हा प्रवास खूप खर्चिक आहे. तथापि, व्हिसाच्या संदर्भात चीनच्या ताज्या घोषणेमुळे दोन्ही देशांमधील विमानसेवाही लवकरच पूर्ववत होण्याची आशा निर्माण झाली आहे.

Advertisement
Advertisement

Leave a Reply