Please wait..
Take a fresh look at your lifestyle.

बाबो.. ‘त्या’ प्रकरणावरून चीनसोबत युद्धाच्या मूडमध्ये अमेरिका; जगात अणुयुद्धाचा धोका वाढला

नवी दिल्ली –  रशिया आणि युक्रेनमध्ये (Russia And Ukraine) सुरू असलेल्या युद्धाला 100 हून अधिक दिवस झाले आहेत. तरीही युद्ध थांबण्याचे नाव घेत नाही. दरम्यान, चीन आणि तैवानमध्ये (China and Taiwan) असाच काहीसा तणाव कायम असून कधीही युद्ध होण्याची शक्यता आहे. या संकटाकडे जगाचे लक्ष आहे, विशेषतः अमेरिका(America). तो सतत चीनला सतर्क करत असून तैवानच्या पाठीशी उभा असल्याचे दिसत आहे.

Advertisement

रशिया-युक्रेन युद्धात युक्रेनला बाहेरून पाठिंबा देणारी अमेरिका चीन-तैवान संकटावर वेगळी भूमिका घेते. युद्धाची परिस्थिती उद्भवल्यास अमेरिका तैपेईमध्ये आपले सैन्य पाठवेल, असे त्यांचे म्हणणे आहे.

Advertisement

आपल्या ‘तिच्या’ हातांची काळजी आहे ना..? मग https://bit.ly/34DPYzN यावर क्लिक करून पीजन चॉपर पहा अन आवडला तर भेट द्या किंवा खरेदी करा

Loading...
Advertisement

एक क्रॉस मूड मध्ये अमेरिका
चीनने तैवानवर हल्ला केल्यास अमेरिका त्याच्याविरुद्ध थेट लढा देईल, असे अमेरिकेचे अध्यक्ष जो बिडेन यांनी स्पष्ट केले आहे. बिडेन म्हणतात की ते युक्रेनवर रशियाशी युद्ध करणार नाहीत कारण रशिया अणुशक्ती आहे आणि तो अण्वस्त्र हल्ल्याची धमकी देत ​​आहे, परंतु चीन-तैवान युद्धात ते याचा विचार करणार नाहीत. त्याचवेळी, तैवानबाबत चीन आणि अमेरिका यांच्यातील वाढत्या तणावावर तज्ज्ञांचे म्हणणे आहे की, जर युद्ध झाले तर ते जगासाठी चांगले होणार नाही. त्याचा विनाशकारी परिणाम होईल. सेंटर फॉर अ न्यू अमेरिकन सिक्युरिटी (CNAS) ने अलीकडेच वर्णन केले आहे की आण्विक शक्तींमधील कोणताही संघर्ष त्वरीत नियंत्रणाबाहेर कसा जातो. हा तणाव वाढतो कारण अमेरिका आणि चीन हे दोन्ही देश अणुशक्तीने सुसज्ज आहेत आणि रशिया-युक्रेन युद्धात आतापर्यंत अमेरिकेने जे शहाणपण दाखवले आहे ते चीनच्या परिस्थितीत दिसत नाही. बायडेन वारंवार सांगत आहेत की ते अमेरिकन सैन्याला तैपेईच्या बाजूने लढण्याचे आदेश देतील.

Advertisement

अमेरिकेने हस्तक्षेप केला तर युद्धाचा परिणाम संपूर्ण जगावर होईल
रशियाच्या तुलनेत अमेरिका चीनबाबत आक्रमक वृत्ती स्वीकारत आहे, कारण चीनकडे रशियात तेवढी अणुशक्ती नाही, हे येथे समजून घेणे आवश्यक आहे. परंतु तज्ञांचे म्हणणे आहे की चीनचे अण्वस्त्र साठा रशियाच्या तुलनेत लहान असले तरी ते अमेरिकेचे बरेच नुकसान करू शकते. केवळ अमेरिकाच नाही तर संपूर्ण जगावर त्याचा वाईट परिणाम होणार आहे.

Advertisement

चीन आपली अणुशक्ती वाढवत आहे
अमेरिकेतील संशोधकांनी वायव्य चीनमधील वाळवंटात 119 नवीन आंतरखंडीय बॅलिस्टिक क्षेपणास्त्रांच्या निर्मितीचा मागोवा घेतला आहे, जे चीन आपली सामरिक आण्विक क्षमता मजबूत करण्यासाठी काम करत असल्याचे दर्शविते. चीनपर्यंत पोहोचणे अमेरिकेला सोपे जाणार नाही. त्याला हजारो किलोमीटरचा मोकळा समुद्र पार करावा लागणार आहे. आशियातील काही बेट तळांवर चीनकडून सहज हल्ला होऊ शकतो.

Advertisement
Advertisement

Leave a Reply