Please wait..
Take a fresh look at your lifestyle.

बाबो… अमेरिकेच्या धमकीचा किम जोंगवर परिणाम नाही; ‘त्या’ निर्णयावर उत्तर कोरिया ठाम!

नवी दिल्ली –  उत्तर कोरियाने (North Korea) आपल्या पूर्व किनाऱ्यापासून समुद्रात आठ बॅलेस्टिक क्षेपणास्त्रे डागली आहेत. न्यूज एजन्सी एएफपीने याला दुजोरा दिला आहे. अमेरिकेच्या (America) एका उच्च दूताने दक्षिण कोरियातील (South Korea) सेऊल सोडल्याच्या एका दिवसानंतर हे भयानक प्रक्षेपण झाले. दक्षिण कोरियाच्या जॉइंट चीफ ऑफ स्टाफने सांगितले की, उत्तर कोरियाची राजधानी प्योंगयांगच्या सुनान भागातून क्षेपणास्त्रे डागण्यात आली.

Advertisement

जपानच्या क्योडो वृत्तसंस्थेनेही सरकारी सूत्राच्या हवाल्याने उत्तर कोरियाने अनेक क्षेपणास्त्रे डागल्याचे म्हटले आहे. अलिकडच्या आठवड्यात, नेता किम जोंग-उन यांनी अनेक क्षेपणास्त्रांची चाचणी केली आहे, ज्यात त्याच्या आतापर्यंतच्या सर्वात मोठ्या आंतरखंडीय क्षेपणास्त्राचा (ICBM) समावेश आहे.

Advertisement

आपल्या ‘तिच्या’ हातांची काळजी आहे ना..? मग https://bit.ly/34DPYzN यावर क्लिक करून पीजन चॉपर पहा अन आवडला तर भेट द्या किंवा खरेदी करा

Advertisement

कोरिया अणुचाचणीच्या तयारीत आहे
अमेरिकेचे विशेष प्रतिनिधी सुंग किम यांनी शुक्रवारी सोलमध्ये त्यांच्या दक्षिण कोरिया आणि जपानी समकक्षांची (किम गन आणि फुनाकोशी ताकेहिरो) भेट घेतली. सर्व आपत्कालीन परिस्थितींसाठी तयारी करण्यासाठी, उत्तर कोरिया 2017 नंतर प्रथमच अणुचाचण्या घेण्याच्या तयारीत आहे. जपान सरकारने देखील उत्तरेने संशयित बॅलेस्टिक क्षेपणास्त्र प्रक्षेपित केल्याचा अहवाल दिला.

Loading...
Advertisement

वॉशिंग्टनने प्योंगयांगला मुत्सद्देगिरीसाठी खुला असल्याचे स्पष्ट केले आहे. गेल्या आठवड्यात अमेरिकेने उत्तर कोरियावर बॅलिस्टिक क्षेपणास्त्र प्रक्षेपण केल्याबद्दल संयुक्त राष्ट्रांच्या अधिक निर्बंधांची मागणी केली होती, परंतु चीन आणि रशियाने या सूचनेवर व्हेटो केला. 2006 मध्ये उत्तर कोरियाने पहिली अणुचाचणी केली तेव्हा संयुक्त राष्ट्र सुरक्षा परिषद उत्तर कोरियावर सार्वजनिकरित्या विभागली गेली होती.

Advertisement

उत्तर कोरियाने अलिकडच्या आठवड्यात अनेक क्षेपणास्त्रांची चाचणी केली आहे, ज्यात आतापर्यंतचे सर्वात मोठे आंतरखंडीय क्षेपणास्त्र (ICBM) आहे. उत्तर कोरियाच्या शेवटच्या चाचण्या 25 मे रोजी झाल्या, जेव्हा अमेरिकेचे अध्यक्ष जो बिडेन (Jo Biden) यांनी आशियाचा दौरा संपवून तीन क्षेपणास्त्रे सोडली.

Advertisement

दक्षिण कोरियाच्या अधिकाऱ्यांनी त्या वेळी सांगितले की पहिले क्षेपणास्त्र उत्तरेकडील सर्वात मोठे ICBM, Hwasong-17 असल्याचे दिसून आले, तर दुसरे अनिर्दिष्ट क्षेपणास्त्र उड्डाणाच्या मध्यभागी अयशस्वी झाले. तिसरे क्षेपणास्त्र हे कमी पल्ल्याच्या बॅलेस्टिक क्षेपणास्त्र (SRBM) होते.

Advertisement

10 मे रोजी पदभार स्वीकारणारे दक्षिण कोरियाचे अध्यक्ष यून सुक-योल यांनी उत्तर कोरियाला रोखण्यासाठी द्विपक्षीय लष्करी सराव वाढविण्यास बिडेन यांच्याशी सहमती दर्शविली.

Advertisement
Advertisement

Leave a Reply