Please wait..
Take a fresh look at your lifestyle.

बाबो.. ‘या’ देशाने बदलला आपला नाव..! आता जगात मिळणार नवी ओळख; जाणून घ्या कारण

दिल्ली –  तुर्कीने (Turkey) आपले अधिकृत नाव बदलण्याचा निर्णय घेतला आहे. हा देश म्हणतो की टर्की (इंग्रजीत) म्हणजे पक्षी किंवा मूर्ख. अशा स्थितीत अंकाराच्‍या औपचारिक विनंतीला संमती दिल्‍यानंतर हा युरोपीय देश यापुढे ‘युनायटेड नेशन्स’मध्‍ये ‘तुर्की’ या नावाने ओळखला जाईल.

Advertisement

UN मध्ये बदल
‘मिरर’ मध्ये नोंदवल्याप्रमाणे, केंब्रिज इंग्लिश डिक्शनरीमध्ये ‘टर्की’ ची व्याख्या ‘काहीतरी अयशस्वी’ आणि “मूर्ख किंवा मूर्ख” अशी आहे. देशाने गेल्या आठवड्यात विनंती पाठविल्यानंतर, संयुक्त राष्ट्राने सांगितले की त्यांनी “लवकरात लवकर” बदल केला आहे.

Advertisement

संस्कृतीशी संबंधित नवीन नाव
गेल्या वर्षी तुर्कीच्या अध्यक्षांनी सुरू केलेल्या पुनर्ब्रँडिंग मोहिमेचा भाग म्हणून अनेक आंतरराष्ट्रीय संस्थांना नावे बदलण्यास सांगितले जाईल. डिसेंबरमध्ये, अध्यक्ष रेसेप तय्यप एर्दोगन म्हणाले की तुर्की हा शब्द तुर्की लोकांच्या संस्कृती, सभ्यता आणि मूल्यांचे उत्कृष्ट प्रतिनिधित्व आणि अभिव्यक्ती आहे.

Advertisement

बहुतेक तुर्की लोक आधीच त्यांचा देश तुर्की म्हणून ओळखतात, परंतु इंग्रजी तुर्की देखील देशात मोठ्या प्रमाणावर वापरले जाते. नवीन री-ब्रँडिंगमध्ये, सर्व निर्यात केलेल्या उत्पादनांवर मेड इन तुर्की लोगो असेल, जो ‘हॅलो टर्की’ पर्यटन योजनेसारखाच असेल जो वर्षाच्या सुरुवातीला सुरू करण्यात आला होता.

Loading...
Advertisement

आपल्या ‘तिच्या’ हातांची काळजी आहे ना..? मग https://bit.ly/34DPYzN यावर क्लिक करून पीजन चॉपर पहा अन आवडला तर भेट द्या किंवा खरेदी करा

Advertisement

लोकांनी संमिश्र प्रतिक्रिया दिल्या
देशाचे नाव बदलल्यानंतर तुर्कस्तानच्या जनतेतून संमिश्र प्रतिक्रिया उमटत आहेत. जिथे सरकारी अधिकारी या निर्णयाचे समर्थन करतात. त्याच वेळी, अनेकांनी याला ‘अप्रभावी’ म्हटले आहे, कारण हा नाव बदल पुढील वर्षीच्या अध्यक्षीय निवडणुकीपूर्वी चालू असलेल्या आर्थिक संकटाच्या पार्श्वभूमीवर आला आहे.

Advertisement

या देशांनी नावे बदलली आहेत
नाव बदलाबाबत तुर्कस्तानने इतर अनेक देशांचे पालन केले आहे. 2020 मध्ये, नेदरलँड्सने त्यांचे प्रसिद्ध हॉलंडचे नाव रीब्रँडिंगमध्ये वगळण्याचा निर्णय घेतला. याआधी मॅसेडोनियाने ग्रीससोबतच्या राजकीय वादानंतर त्याचे नाव बदलून उत्तर मॅसेडोनिया असे ठेवले. 2018 मध्ये, आफ्रिकन देश स्वाझीलँड इस्वाटिनी झाला. त्याच वेळी, पूर्वी इराणला पर्शिया, थायलंडला सियाम आणि रोडेशियाचे नाव बदलून झिम्बाब्वे असे म्हटले जात असे.

Advertisement
Advertisement

Leave a Reply