Please wait..
Take a fresh look at your lifestyle.

पेट्रोलसाठी पाकिस्तानची वेगळीच युक्ती; घेतला ‘तो’ मोठा निर्णय, अनेक चर्चांना उधाण

दिल्ली – गेल्या वर्षभरापासून आर्थिक संकटाचा सामना करणाऱ्या पाकिस्तानचा (Pakistan) त्रास कमी होण्याऐवजी वाढतच चालला आहे. पेट्रोल आणि डिझेलच्या(Petrol And Diesel) वाढत्या किमतींमुळे अडचणीत भर पडली आहे. सर्व प्रयत्न करूनही मार्ग निघत नाही. आता या संकटाचा सामना करण्यासाठी पाकिस्तान सरकार (Pakistan government) वेगळ्या पद्धतीने प्रयत्न करत आहे. वास्तविक, या समस्येवर मात करण्यासाठी पाकिस्तान सरकारने कर्मचाऱ्यांचे कामाचे दिवस कमी करण्याची योजना आखली आहे.

Advertisement

त्यामुळे समस्या
पाकिस्तानच्या एका आघाडीच्या वृत्तपत्रात प्रसिद्ध झालेल्या वृत्तानुसार, सरकारने कामाचे दिवस कमी करण्याच्या योजनेला मंजुरी दिली आहे. या योजनेमुळे इंधनाची बचत होईल आणि परकीय चलनाचा वापरही कमी होईल, असा सरकारचा विश्वास आहे. वास्तविक, एकीकडे पाकिस्तानमध्ये तेलाचा वापर वाढत असताना दुसरीकडे आंतरराष्ट्रीय स्तरावरही पेट्रोल आणि डिझेलच्या किमती वाढत आहेत. या सर्व यंत्रणा ढासळल्या आहेत.

Advertisement

आपल्या ‘तिच्या’ हातांची काळजी आहे ना..? मग https://bit.ly/34DPYzN यावर क्लिक करून पीजन चॉपर पहा अन आवडला तर भेट द्या किंवा खरेदी करा

Loading...
Advertisement

ही पहिली योजना आहे
कामाच्या दिवसांत पेट्रोल आणि डिझेलची बचत करण्याच्या योजनेमुळे वार्षिक 2.7 अब्ज डॉलर्सपर्यंतचे परकीय चलन वाचू शकते, असा पाकिस्तान सरकारचा विश्वास आहे. स्टेट बँक ऑफ पाकिस्तानने हा प्रस्ताव तयार केला आहे. त्याअंतर्गत आता केवळ 4 दिवस कार्यालयात काम करा आणि तीन दिवस सुट्टी द्या, असे सांगण्यात आले आहे. या नियोजनातून सरासरी पीओएल बचत दरमहा 12.2 कोटी अपेक्षित आहे. 1 वर्षात ते $1.5 बिलियनपर्यंत पोहोचण्याचा अंदाज आहे. कामाच्या दिवशी तेलाचा वापर 90 टक्के असतो, तर सुट्टीच्या दिवशी हा आकडा केवळ 10 टक्के असतो, असे या प्रस्तावात सांगण्यात आले आहे.

Advertisement

दुसऱ्या आणि तिसऱ्या योजनांवरही चर्चा
याशिवाय स्टेट बँक ऑफ पाकिस्तानने दुसरी आणि तिसरी योजनाही तयार केली आहे. दुसऱ्या योजनेनुसार, त्यांनी 4 कामाचे दिवस, 2 सुट्टीचे दिवस आणि लॉकडाऊनचा एक दिवस सुचवला आहे. यामुळे दरमहा सुमारे $175 दशलक्ष बचत होईल असा अंदाज आहे. दरवर्षी ते $2.1 बिलियनपर्यंत पोहोचू शकते. तिसऱ्या प्लॅनमध्ये 4 कामाचे दिवस, 1 दिवस सुट्टी आणि 2 दिवस लॉकडाऊन सुचवले आहे. या योजनेमुळे वार्षिक $2.7 अब्ज बचत होण्याची अपेक्षा आहे.

Advertisement
Advertisement

Leave a Reply