Please wait..
Take a fresh look at your lifestyle.

बायडेन यांच्या दौऱ्यामुळे चीन भडकला..! चीनी समुद्रात सुरू केलाय ‘हा’ प्रकार; जाणून घ्या..

दिल्ली – अमेरिकेचे राष्ट्राध्यक्ष जो बायडेन (Jo Biden) यांच्या दबक्षिण कोरिया (South Korea) आणि जपान (Japan) दौऱ्यामुळे चीन चांगलाच भडकला आहे. या दरम्यान चीनने वादग्रस्त दक्षिण चीन समुद्रात (South China Sea) लष्करी सराव सुरू केला आहे. बायडेन यांचा दौरा मुख्यत्वे चीनच्या संभाव्य धोक्याचा सामना करण्यावर केंद्रित आहे. हेनान प्रांताच्या दक्षिणेकडील बेटावरील चिनी सागरी सुरक्षा प्रशासन कार्यालयाने सांगितले की, गुरुवारी सुरू झालेला हा सराव सोमवारपर्यंत चालेल. इतर विमाने आणि जहाजांना या भागात प्रवेश करण्यास मनाई असेल, परंतु तपशील दिलेला नाही. दक्षिण चीन समुद्रावर चीनचा दावा आहे आणि महत्त्वाचा सागरी मार्ग आशियातील संघर्षाचा संभाव्य मुद्दा बनला आहे.

Advertisement

अमेरिकेने (America) सार्वभौमत्वाच्या मुद्द्यावर भूमिका घेतली नाही परंतु त्या प्रदेशात चीनच्या ताब्यात असलेल्या लष्करी बेटांजवळ समुद्रात मुक्त हालचाली आणि युद्धनौकाच्या हालचालीत वाढ करण्यावर भर दिला जात आहे. चीन नियमितपणे अशा मोहिमांचे जाणीवपूर्वक प्रक्षोभक कृती म्हणून वर्णन करतो. यामुळे शांतता आणि स्थिरता धोक्यात येईल, असा चीनचा आरोप आहे.

Advertisement

दरम्यान, कॅनडाच्या जस्टिन ट्रुडो सरकारने चीनची दिग्गज तंत्रज्ञान कंपनी Huawei आणि GTE ला मोठा झटका दिला आहे. कॅनडाच्या (Canada) सरकारी अधिकाऱ्यांच्या म्हणण्यानुसार, ट्रूडो सरकारने Huawei आणि ZTE च्या 5G आणि 4G वायरलेस नेटवर्क सेवांवर बंदी घालण्याचा निर्णय घेतला आहे. प्रसारमाध्यमांना माहिती देताना कॅनडाचे मंत्री फ्रँकोइस फिलिप शॅम्पेन म्हणाले, की “आम्ही कॅनडाच्या सुरक्षेला धोका निर्माण करणाऱ्या दूरसंचार कंपन्यांना (Chinese Telecom Companies) येथे सेवा सुरू ठेवण्याची परवानगी देऊ शकत नाही.” ज्या पुरवठादारांनी त्यांची उपकरणे स्थापित केली आहेत त्यांना त्याचा वापर थांबवण्यास आणि काढून टाकण्यास सांगितले आहे.

Loading...
Advertisement

कॅनडाआधी, अमेरिका, ऑस्ट्रेलिया आणि ब्रिटेन यांनी Huawei च्या 5G सेवेवर बंदी घातली आहे. आता Huawei ला 5G सेवा देण्यासाठी उपकरणे बसवण्याची परवानगी न देण्याचा निर्णय घेतला आहे. कॅनडाने Huawei वर इतक्या उशीराने बंदी का घातली असे विचारले असता, फ्रँकोइस फिलिप शॅम्पेन म्हणाले, की “ही शर्यत नव्हती, तर योग्य निर्णय घेण्याचा प्रश्न होता.”

Advertisement

चिन्यांचा डाव ओळखला..! कॅनडाने घेतला चीनला झटका देणारा ‘हा’ निर्णय; जाणून घ्या..

Advertisement
Advertisement

Leave a Reply