Please wait..
Take a fresh look at your lifestyle.

बाब्बो.. भविष्य अवघडच आहे की..! पहा काय म्हणतोय संयुक्त राष्ट्राचा अहवाल

Please wait..

मुंबई : पूर्व आफ्रिकेत दुष्काळामुळे आणीबाणीसारखी परिस्थिती निर्माण झाली आहे, दक्षिणेत पूरस्थिती निर्माण झाली आहे, तर भारत आणि पाकिस्तान तीव्र उष्णतेचा सामना करत आहेत. गेल्या सात वर्षांत आतापर्यंतची सर्वात उष्ण वर्षे म्हणून विक्रम केला आहे. संयुक्त राष्ट्रांच्या जागतिक हवामान संघटनेने (WMO) ‘स्टेट ऑफ द ग्लोबल क्लायमेट इन 2021’ अहवाल प्रसिद्ध केला आहे. जागतिक हवामान संघटनेचा हा अहवाल अशा वेळी प्रकाशित करण्यात आला आहे, जेव्हा अलीकडच्या काळात हवामानातील गंभीर बदलांमुळे लाखो लोक प्रभावित झाले आहेत.

Advertisement

Advertisement

अहवालात म्हटले आहे की, 2021 या वर्षात हवामान बदलाचे चार प्रमुख संकेतक – हरितगृह वायूचे प्रमाण, वाढती समुद्र पातळी, समुद्राचे वाढते तापमान आणि महासागरातील आम्लीकरण ही आहेत. याने अनेक काही नवीन विक्रम प्रस्थापित केले आहेत. UN एजन्सीनुसार, हे दर्शविते की मानवी हस्तक्षेपामुळे पृथ्वी, महासागर आणि वातावरणात मोठ्या प्रमाणात बदल होत आहेत. याचा विकास आणि परिसंस्थेवर दीर्घकालीन परिणाम होतील. संयुक्त राष्ट्र हवामान एजन्सीचे सरचिटणीस पेट्री टालास म्हणाले की, आणखी एक उष्ण वर्ष अल्पावधीत दिसू शकते. ते म्हणाले की, आपल्या डोळ्यांसमोर हवामान बदलत आहे. मानवाने निर्माण केलेल्या हरितगृह वायूंमध्ये साचलेल्या उष्णतेमुळे, पृथ्वी पुढील अनेक पिढ्यांपर्यंत उबदार राहील. काही हिमनद्यांमध्ये पाणी वितळणे इतके तीव्र आहे की ते सुधारणा करणे शक्य नाही. याचे दीर्घकालीन परिणाम होण्याची शक्यता आहे. हे संकट टाळण्यासाठी वातावरणातील साचलेला कार्बन काढून टाकावा लागेल.

Advertisement

Advertisement
Loading...

अहवालात म्हटले आहे की, 2020 मध्ये हरितगृह वायूचे प्रमाण 413.2 भाग प्रति दशलक्षपर्यंत पोहोचले. ही आतापर्यंतची सर्वोच्च पातळी आहे. हे पूर्व-औद्योगिक कालावधी (1850-1900) च्या पातळीपेक्षा 149% जास्त आहे. 2021 मध्ये जागतिक वार्षिक सरासरी तापमान पूर्व-औद्योगिक कालावधीच्या सरासरीपेक्षा 1.11 (±0.13 °C) °C जास्त असल्याचा अंदाज आहे. वर्षाच्या सुरुवातीस आणि शेवटी ला नियाच्या थंड प्रभावामुळे इतर वर्षांच्या तुलनेत ते कमी आहे. 2015 ते 2021 ही वर्षे, गेल्या सात वर्षांनी आतापर्यंतची सर्वात उष्ण वर्षे म्हणून विक्रम केला आहे. महासागरातील तापमानवाढ विक्रमी पातळीवर आहे. 2021 मध्ये समुद्राच्या वरच्या 2000 मीटर खोलीपर्यंत तापमान वाढतच गेले. भविष्यातही हेच चालू राहण्याची शक्यता आहे. गेल्या दोन दशकांमध्ये महासागरांचे तापमान वाढल्याचे आकडेवारीवरून दिसून येते. मानवी उत्सर्जनाच्या एकूण जागतिक उत्सर्जनांपैकी 23% कार्बन डायऑक्साइड महासागरांद्वारे शोषले जात आहेत. यामुळे समुद्रातील आम्लीकरण होते. सागरी जीवन आणि पर्यावरणीय सेवा प्रभावित होतात. अन्न सुरक्षा, पर्यटन आणि किनारी संरक्षणाच्या दृष्टिकोनातूनही ते चिंताजनक आहे. 2021 मध्ये सरासरी समुद्र पातळीने विक्रमी उच्चांक गाठला. 2013-2021 या कालावधीत ते दरवर्षी सरासरी 4.5 मिमी दराने वाढले आहे. 1993-2002 च्या तुलनेत ही पाण्याची पातळी वाढण्याच्या दुप्पट आहे. हे गोठलेल्या पाण्याच्या थरांपर्यंत पोहोचत असलेल्या जलद नुकसानीमुळे आहे.

Advertisement

Advertisement

(English summery : Drought in East Africa has led to emergency-like conditions, flooding in the south, while India and Pakistan are facing severe heat. The last seven years have set a record for being the hottest years ever. The World Meteorological Organization (WMO) of the United Nations has released the ‘State of the Global Climate in 2021’ report.)

Advertisement
Advertisement

Leave a Reply