Please wait..
Take a fresh look at your lifestyle.

Russia-USA News: अर्र.. अमेरिकाही आलीय अडचणीत; पहा कशाचा बसलाय तिला झटका

Please wait..

न्यूयॉर्क : रशिया युक्रेनवर लष्करी कारवाई करत असताना पाश्चिमात्य देश पुतीन यांना दहशतवादी ठरवून त्याला युद्धखोर म्हणत आहेत. तर सीरिया, अफगाणिस्तान, लिबिया व्यतिरिक्त असे अनेक देश आहेत ज्यांवर अमेरिकेने हल्ले करून तेथे नासधूस केली आणि जगाला सांगितले की ते लोकांच्या हिताचे आहे. याविषयी आता चर्चा सुरू आहेत. कारण, त्यांच्याशिवाय इतर कोणत्याही देशाने अशी लष्करी कारवाई करावी हे अमेरिका आणि अनेकांना मान्य नाही असे म्हटले जात आहे.

Advertisement

Advertisement

अमेरिका आणि अनेक युरोपीय देश सध्या युक्रेनला शस्त्रे, दारूगोळा, लढाऊ विमाने तसेच आर्थिक मदत करत आहेत आणि रशियावर कठोर निर्बंध लादत आहेत. पण, या पाश्चिमात्य देशांना हे माहीत नव्हते की त्यांनी घातलेल्या या बंदीचा परिणाम त्यांच्यावर उलटेल. रशियावर लादण्यात आलेल्या निर्बंधांचा फटका स्वत: पाश्चात्य देशांना बसत आहे आणि यावेळी परिस्थिती अशी आहे की युरोपमध्ये महागाई शिगेला पोहोचली आहे. अमेरिकाही कच्च्या तेलाच्या टंचाईशी झगडत आहे. खरं तर, यूएसमध्ये आणीबाणीच्या वापरासाठी साठवलेल्या कच्च्या तेलाचे प्रमाण 35 वर्षांच्या नीचांकी पातळीवर पोहोचले आहे. कारण जो बायडेन प्रशासनाने देशातील इंधनाची कमतरता दूर करण्यासाठी स्ट्रॅटेजिक पेट्रोलियम रिझर्व्ह (SPR) मधून कच्च्या तेलाचा पुरवठा करण्याचा निर्णय घेतला होता. अमेरिकेच्या ऊर्जा विभागाकडून मिळालेल्या आकडेवारीतून ही बाब समोर आली आहे. संचयित तेलावर ऊर्जा विभागाने जारी केलेल्या ताज्या आकडेवारीनुसार, 13 मे पर्यंत या आठवड्यात SPR मध्ये कच्च्या तेलाचे प्रमाण 5 दशलक्ष बॅरलने कमी झाले आहे. ज्यावरून ते आता 538 दशलक्ष बॅरलवर आले आहे.

Advertisement

Advertisement
Loading...

हे दर्शविते की आणीबाणीच्या वापरासाठी यूएस क्रूडचा साठा 1987 पासून सर्वात कमी पातळीवर आहे. या आठवड्यात 13 मे पर्यंत साठ्यातून काढलेल्या 5 दशलक्ष बॅरलपैकी सुमारे 39 लाख बॅरल हे निम्न पातळीचे कच्चे तेल होते तर, उर्वरित 11 लाख बॅरल उच्च पातळीचे कच्चे तेल होते. कमी दर्जाचे कच्चे तेल हे मध्यम दर्जाचे तेल आहे. ज्यामध्ये गंधकाचे प्रमाण जास्त असते आणि ते उच्च दर्जाच्या कच्च्या तेलापेक्षा जास्त चिकट असते. युक्रेनमध्ये रशियाच्या विशेष लष्करी कारवाईमुळे बहुतेक पाश्चात्य देशांनी मॉस्कोवर लादलेल्या निर्बंधांमुळे कच्च्या तेलाच्या निर्यातीत मोठी घट झाली आहे. याव्यतिरिक्त, कोरोना व्हायरस साथीच्या आजारादरम्यान अनेक रिफायनरीज बंद केल्यामुळे यूएस शुद्धीकरण क्षमता कमी झाली आहे. ज्यामुळे समस्या वाढली आहे. येत्या काही दिवसांत अमेरिकेत पेट्रोल आणि डिझेलसोबतच घरगुती गॅसच्या किमतीतही मोठी झेप घेतली जाऊ शकते.

Advertisement

Advertisement

(English Summery : While Russia is taking military action against Ukraine, Western nations have branded Putin a terrorist and a warlord. Apart from Syria, Afghanistan and Libya, there are many other countries which have been attacked and destroyed by the US and told the world that it is in the interest of the people. Discussions are now underway. Because the United States and many others are saying that it is not acceptable for any other country to take such military action without them.)

Advertisement

Advertisement
Advertisement

Leave a Reply