Take a fresh look at your lifestyle.

युक्रेननंतर आता ‘या’ देशावर भडकला रशिया; दिला गंभीर इशारा

दिल्ली – रशिया आणि युक्रेनमध्ये (Russia And Ukraine War) सुरू असलेल्या युद्धादरम्यान फिनलंडच्या (Finland) एका घोषणेने रशियाला खळबळ उडवून दिली आहे.

Advertisement

युक्रेन-रशिया युद्धाच्या मध्यभागी, फिनलंडने नाटोमध्ये सामील होण्याची घोषणा केली आहे. फिनलंडचे पंतप्रधान सना मारिन आणि अध्यक्ष सौली निनिस्टो यांनी गुरुवारी सांगितले की ते लवकरच नाटो सदस्यत्वासाठी अर्ज दाखल करतील. यामुळे रशिया संतापला आहे. रशियन सरकारचे प्रवक्ते दिमित्री पेशकोव्ह म्हणाले की, फिनलंड नाटोमध्ये सामील झाल्यास त्याचे परिणाम भोगावे लागतील. फिनलंडच्या या निर्णयामुळे युरोपमधील स्थैर्य आणि सुरक्षेला मदत होणार नाही. रशियाची 1340 किमीची सीमा फिनलँडशी आहे.

Advertisement

आपल्या ‘तिच्या’ हातांची काळजी आहे ना..? मग https://bit.ly/34DPYzN यावर क्लिक करून पीजन चॉपर पहा अन आवडला तर भेट द्या किंवा खरेदी करा

Advertisement

फ्रान्सचे अध्यक्ष मॅक्रॉन यांनी फिनलँडच्या नाटोमध्ये सामील होण्याच्या निर्णयाचे स्वागत केले आहे. फ्रान्सचे राष्ट्राध्यक्ष इमॅन्युएल मॅक्रॉन म्हणाले की, नाटोमध्ये फिनलंडच्या सदस्यत्वाला फ्रान्स पाठिंबा देईल. दुसरीकडे, रशियाने लुहान्स्कमधील सेवेरोडोनेत्स्कमध्ये गेल्या 24 तासांत 9 हवाई हल्ले केले आहेत. युक्रेनने मारियुपोलमध्ये अडकलेल्या लोकांना वाचवण्यासाठी एलोन मस्ककडे मदत मागितली आहे.

Advertisement

पुतिनशी बोलण्यास तयारः झेलेन्स्की
दरम्यान, युक्रेनचे अध्यक्ष वोलोडिमिर झेलेन्स्की यांनी रशियाचे अध्यक्ष व्लादिमीर पुतिन यांच्याशी चर्चा करण्यास तयार असल्याचे सांगितले आहे. करार व्हावा पण अट म्हणून कोणताही ‘अल्टीमेटम’ नसावा, असे ते म्हणाले. झेलेन्स्की यांनी गुरुवारी रात्री प्रसारित केलेल्या एका मुलाखतीत इटालियन आरएआय टेलिव्हिजनला सांगितले की युक्रेन कधीही क्रिमियाला रशियाचा भाग म्हणून ओळखणार नाही, ज्यावर मॉस्कोने 2014 मध्ये कब्जा केला होता. रशियाचे अध्यक्ष व्लादिमीर पुतिन यांच्याशी बोलण्यास तयार असल्याचे त्यांनी सांगितले.

Advertisement

भारत रशियाविरुद्ध मतदान करण्यापासून दूर आहे
दुसरीकडे, संयुक्त राष्ट्र मानवाधिकार परिषदेने (UNHRC) युक्रेनच्या मानवतावादी संकटावर आदल्या दिवशी मतदान केले. 47 पैकी 33 देशांनी रशियाच्या विरोधात मतदान केले. तर भारत आणि पाकिस्तानसह 12 जणांनी मतदान टाळले. त्याचवेळी चीन आणि इरिट्रियाने रशियाच्या समर्थनार्थ मतदान केले.

Advertisement

युद्धादरम्यान पुतिन यांनी सर्वोच्च कमांडर काढून टाकले
युक्रेनचा दावा आहे की रशियाचे अध्यक्ष व्लादिमीर पुतिन यांनी युद्धाच्या मध्यभागी सर्वोच्च कमांडर जनरल व्हॅलेरी गेरासिमोव्ह यांना निलंबित केले आहे. तर इतर अनेक उच्चपदस्थांना एकतर बडतर्फ करण्यात आले आहे किंवा अटक करण्यात आली आहे.

Advertisement

युक्रेनचे अध्यक्ष वोलोडिमिर झेलेन्स्की म्हणतात की रशियाने युद्ध सुरू झाल्यापासून युक्रेनमधील 570 आरोग्य केंद्रे आणि 101 रुग्णालये नष्ट केली आहेत. त्याच वेळी, युक्रेनच्या ऑपरेशनल टॅक्टिकल ग्रुपचे म्हणणे आहे की त्यांनी गेल्या दिवशी देशाच्या पूर्व भागात 180 रशियन सैनिकांना ठार केले.

Advertisement

रशिया आणि चीनमध्ये कोळशाच्या आयातीत 49% वाढ झाली
युक्रेन युद्ध सुरू झाल्यानंतर जगभरातील देश रशियावर निर्बंध लादत आहेत. त्याच वेळी, एप्रिलमध्ये रशियासोबत चीनची कोळसा आयात 49% वाढली. पाश्चात्य देशांवरील अवलंबित्व कमी करण्यासाठी रशिया पूर्वेकडील नवीन बाजारपेठांचा शोध घेत आहे.

Advertisement
Advertisement

Leave a Reply