Take a fresh look at your lifestyle.

Pakistan News: मंदिर हल्ल्याप्रकरणी 5 वर्षे शिक्षा..! पहा नेमके काय घडले होते प्रकरण

दिल्ली : इकडे भारतात सर्व इस्लामिक ऐतिहासिक वास्तूंवर दावा ठोकण्याचे आणि मशिदी आम्हीच पडल्याचे राजकारण जोमात आहे. त्याने सामाजिक स्वस्थ बिघडले आहे. अशावेळी पाकिस्तानच्या दहशतवादविरोधी न्यायालयाने (Pakistan’s anti-terrorism court) हिंदू मंदिरावरील (Hindu temple) हल्ल्याप्रकरणी 22 जणांना पाच वर्षांच्या तुरुंगवासाची शिक्षा सुनावली आहे. न्यायालयाने उर्वरित 62 जणांना संशयाचा फायदा देत निर्दोष मुक्त केले. या प्रकरणी 84 संशयितांविरुद्धचा खटला गेल्या वर्षी सप्टेंबरमध्ये सुरू झाला होता.

Advertisement

विशेष म्हणजे, जुलै 2021 मध्ये, शेकडो लोकांच्या जमावाने लाहोरपासून 590 किमी अंतरावर असलेल्या रहीम यार खान जिल्ह्यातील भोंग शहरातील गणेश मंदिरावर (Ganesh temple in Bhong town of Rahim Yar Khan district) हल्ला केला. मंदिराची तोडफोड करण्याबरोबरच हत्यारे आणि लाठ्या घेऊन आलेल्या जमावाने मंदिरालाही आग लावली होती. या वेळी हल्लेखोरांनी पुतळे, भिंती आणि दरवाजे यांचेही नुकसान केले. बुधवारी न्यायाधीश नासिर हुसेन यांनी आपला निकाल दिला. निकाल जाहीर होण्यापूर्वी सर्व आरोपींना कडेकोट बंदोबस्तात बहावलपूरच्या न्यू सेंट्रल जेलमधून कोर्टात हजर करण्यात आले. अधिकृत विधानांनुसार, फिर्यादीने फुटेजच्या स्वरूपात संबंधित पुरावे सादर केल्यानंतर आणि आरोपींविरुद्ध साक्ष दिल्यानंतर न्यायालयाने 22 आरोपींना शिक्षा सुनावली. (New Central Jail Bahawalpur amid tight security)

Advertisement

सर्वोच्च न्यायालयाच्या आदेशानुसार सरकारने संशयितांकडून दंडही वसूल केला होता. नंतर सर्वोच्च न्यायालयाच्या आदेशानुसार मंदिराचा जीर्णोद्धार करण्यात आला. पाकिस्तानचे तत्कालीन सरन्यायाधीश गुलजार अहमद यांनी खेद व्यक्त केला आणि गणेश मंदिरातील तोडफोडीने देशाला लाजवले असे सांगितले. या प्रकरणी पोलिसांनी मूक प्रेक्षक म्हणून काम केल्याचे ते म्हणाले. पाकिस्तानच्या संसदेनेही मंदिर हल्ल्याचा निषेध करणारा ठराव मंजूर केला. (Chief Justice of Pakistan Gulzar Ahmed expressed regret and said that the vandalism in the Ganesh temple has put the country to shame)

Advertisement
Advertisement

Leave a Reply