Please wait..
Take a fresh look at your lifestyle.

Afghanistan News: तालिबान्यांनी काढले नवीन फर्मान; पहा महिलांना नेमक्या काय दिल्यात सूचना

Please wait..

काबूल: अफगाणिस्तानच्या तालिबान नेतृत्वाने सर्व महिलांना सार्वजनिक ठिकाणी चेहऱ्यासह पूर्ण शरीराचा बुरखा घालण्याचे आदेश दिले आहेत. यासोबतच तालिबानच्या अधिकारी कार्यकर्त्यांनी कठोर भूमिका घेतल्याच्या भीतीलाही पुष्टी दिली आहे. या निर्णयामुळे तालिबानशी व्यवहार करणाऱ्या आंतरराष्ट्रीय समुदायाची प्रक्रियाही गुंतागुंतीची झाली आहे. ही प्रक्रिया आधीच तणावपूर्ण आहे. (Afghanistan Taliban gives new law for women to use burkha)

Advertisement

Advertisement
Loading...

उल्लेखनीय आहे की तालिबानने 1996-2001 च्या आधीच्या राजवटीत महिलांवर असेच कठोर निर्बंध लादले होते. “आमच्या बहिणींनी सन्मानाने आणि सुरक्षिततेने जगावे अशी आमची इच्छा आहे,” असे तालिबानचे नीतिमत्ता आणि नैतिकतेचे मंत्री खालिद हनाफी म्हणाले. यापूर्वी आंतरराष्ट्रीय समुदायाला दिलेल्या वचनापासून तालिबानी आता मागे हटले आहेत. त्यामुळे हा कट्टरपंथीय देश आंतरराष्ट्रीय स्तरावर आणखी एकटा पडला आहे. अफगाणिस्तान सर्वात वाईट मानवतावादी संकटातून जात असताना, संभाव्य आंतरराष्ट्रीय देणगीदारांकडून मान्यता मिळविण्याच्या तालिबानच्या प्रयत्नांनाही या निर्णयामुळे अडथळा निर्माण झाला आहे. एका निवेदनात, आचार मंत्रालयाचे अधिकारी शीर मोहम्मद म्हणाले, “हिजाब सर्व सन्माननीय महिलांसाठी आवश्यक आहे आणि सर्वोत्तम हिजाब म्हणजे चादोरी (डोक्यापासून पायापर्यंत झाकणारा बुरखा), जो आमच्या परंपरेचा भाग आहे. ज्याचा आदर केला जातो. आदेशात असेही म्हटले आहे की, बाहेर कोणतेही अत्यावश्यक काम नसेल तर महिलांनी घरातच राहणे चांगले. “इस्लामी तत्त्वे आणि इस्लामिक विचारधारा आमच्यासाठी इतर कोणत्याही गोष्टीपेक्षा अधिक महत्त्वाच्या आहेत,” असे हनाफी म्हणाले आहेत.

Advertisement

Advertisement
Advertisement

Leave a Reply