Please wait..
Take a fresh look at your lifestyle.

China News: चीनच्या ‘त्या’ धोरणामुळे जगाची झालीय कोंडी; पहा नेमका काय खेळ केलाय मुजोर देशाने

Please wait..

दिल्ली / बीजिंग : चीनमध्ये कोरोना महामारीच्या (Corona news update from china) नव्या लाटेमुळे परिस्थिती बिकट आहे. झिरो-कोविड (Zero Covid-19) धोरणामुळे या देशातील अनेक मोठी शहरे लॉकडाऊनमध्ये (Lock Down) आहेत. त्यामुळे जगातील या दुसऱ्या क्रमांकाच्या अर्थव्यवस्थेची (Economic crises in china) स्थिती दयनीय झाली आहे. चीनच्या अत्यंत कडक लॉकडाऊनमुळे एप्रिलमध्ये चीनमध्ये मंदीचा उद्रेक वाढला आहे. या परिणामामुळे शांघायसह अनेक शहरांतील कारखान्यांमध्ये उत्पादन ठप्प झाल्याने मागणीतही घट झाली आहे. आता चीनच्या या निर्बंधांच्या प्रभावामुळे जागतिक पुरवठा साखळीवर परिणाम होण्याची भीती आहे, त्यामुळे जागतिक मंदीची व्याप्ती वाढू शकते. (Impact on World economy)

Advertisement

Advertisement
Loading...

कोरोनामुळे चीनमध्ये लागू करण्यात आलेल्या कडक लॉकडाऊनमुळे जगभरात मंदीचा आवाज तीव्र होत आहे. वास्तविक, चीनमधील अनेक मोठ्या शहरांमधील निर्बंधांमुळे सामान्य जनजीवनासह आर्थिक घडामोडींनाही मोठा फटका बसला आहे. त्यामुळे जगातील या दुसऱ्या क्रमांकाच्या अर्थव्यवस्थेची अवस्था दयनीय झाली आहे. लॉकडाऊनमुळे एप्रिलमध्ये चीनमधील आर्थिक घडामोडींमध्ये झपाट्याने घट झाली आहे. चीनमध्ये शांघायसह अनेक मोठ्या शहरांमध्ये कोरोना विषाणूचा संसर्ग मोठ्या प्रमाणात पसरला आहे. त्यामुळे कारखाने बंद असून रस्ते सुनसान झाले आहेत. लॉकडाऊनमुळे मागणीत मोठी घट झाली आहे, त्यामुळे जागतिक पुरवठा साखळीवर परिणाम होण्याची शक्यता निर्माण झाली आहे. (Health issue in china)

Advertisement

Advertisement

कठोर निर्बंधांमुळे एप्रिलमध्ये चीनमधील मंदी लक्षणीयरीत्या वाढली आहे. कारखान्याचे उत्पादन आणखी घसरले आणि मागणी अपेक्षेपेक्षा कमी होती. पीएमआय हा एप्रिल महिन्याचा असा पहिला अधिकृत डेटा आहे, जो कोरोना विषाणूच्या साथीमुळे आणि सरकारच्या शून्य-कोविड धोरणामुळे अर्थव्यवस्थेचे मोठ्या प्रमाणात नुकसान दर्शवितो. कारखाना क्रियाकलाप दोन वर्षांच्या नीचांकी पातळीवर गेला आहे. अधिकृत उत्पादन मार्चमधील 49.5 वरून 47.4 वर घसरले आहे. नॅशनल ब्युरो ऑफ स्टॅटिस्टिक्सने शनिवारी जारी केलेल्या आकडेवारीतून ही माहिती मिळाली आहे. बांधकाम आणि सेवा क्षेत्रातील क्रियाकलापांचे मोजमाप करणारे नॉन-मॅन्युफॅक्चरिंग गेज मार्चमधील 48.4 वरून 41.9 वर घसरले.

Advertisement

Advertisement
Advertisement

Leave a Reply