Please wait..
Take a fresh look at your lifestyle.

Golden Rice: अखेर आलाच तो सोन्याचा दिवस; गोल्डन राईसमधील गुणधर्म आहेत का माहित?

Please wait..

दिल्ली : कोणत्याही संशोधनास अनेक चाचण्या आणि टप्प्यातून पुढे जावे लागते. असाच मोठा कालावधी गोल्डन राईस या नवीन संशोधित पिकाच्या वाणासाठी लागला. अखेर व्हिटॅमिन ए (vitamin A) सह संपृक्त असा आरोग्यदायी भात लवकरच फिलिपाईन्स देशातील घरांमधील टेबलवर सर्व्ह केला जाईल. कारण, जवळजवळ दोन दशकांच्या परिश्रमपूर्वक संशोधन आणि नियामक पुनरावलोकनानंतर गोल्डन राइसने फिलीपिन्समधील सर्व जैवसुरक्षा नियामक मान्यता पूर्ण केल्या आहेत. (Golden Rice may now be planted on farmer’s fields and be eaten by consumers)

Advertisement
Loading...

जुलै 2021 मध्ये जारी केलेल्या व्यावसायिक प्रसारासाठी जैवसुरक्षा परमिट हा नियामक मंजुरीचा अंतिम टप्पा होता. याचा अर्थ गोल्डन राइस आता शेतकर्‍यांच्या शेतात लावला जाऊ शकतो आणि पुरवठा उपलब्ध झाल्यावर ग्राहकांना तो खाण्यासाठी खुला होणार आहे. गोल्डन राइस हा आपल्या सामान्य तांदळासारखाच आहे. परंतु त्यामध्ये बीटा-कॅरोटीन समृद्ध आहे. ज्याचे शरीर आवश्यकतेनुसार व्हिटॅमिन ए यामध्ये रूपांतरित करते. बीटा-कॅरोटीन कंपाऊंड या धान्याला त्याचा पिवळा-केशरी किंवा सोनेरी रंग देतो, म्हणून त्याचे नाव गोल्डन राईस असे पडले आहे. पौष्टिक गुणधर्मांसह हा जगातील पहिला जनुकीय अभियांत्रिकी तांदूळ आहे आणि आशियातील पहिला असा तांदूळ आहे ज्याला व्यावसायिक प्रसारासाठी जैवसुरक्षा परमिट देण्यात आले आहे. फिलीपिन्समध्ये फिलीपीन राइस रिसर्च इन्स्टिट्यूट (Philippine Rice Research Institute) (फिलराईस PhilRice) मार्फत कृषी विभागाने (Department of Agriculture) बियाणे लागवड साहित्याची उपलब्धता शक्य तितक्या लवकर वेळेत सुनिश्चित करण्यासाठी गोल्डन राइस बियाणे उत्पादनाला गती दिली आहे. कृषी सचिव (Agriculture Secretary) विल्यम डार यांनी DA प्रादेशिक क्षेत्रीय कार्यालयांना 2022 च्या मेमोरँडम ऑर्डर 19 मालिकेद्वारे, गोल्डन राइसला त्यांच्या बीजोत्पादन आणि वितरण कार्यक्रमात एकत्रित करण्यासाठी, विशेषत: त्यांच्या संशोधन प्रयोग केंद्रांचा बियाणे उत्पादन क्षेत्र म्हणून वापर करण्याच्या सूचना दिल्या आहेत.

Advertisement

Advertisement

नॅशनल सीड इंडस्ट्री कौन्सिल (NSIC) यांनी गोल्डन राईसच्या जातीच्या नोंदणीला नुकत्याच मान्यता दिल्यानंतर या जीवनसत्व अ युक्त बियाणे आता ब्युरो ऑफ प्लांट इंडस्ट्री-नॅशनल सीड क्वालिटी कंट्रोल सर्व्हिसेस (Bureau of Plant Industry-National Seed Quality Control Services /BPI-NSQCS) कडून प्रमाणपत्र घेऊ शकतात. शेतकऱ्यांना वितरित करताना ते उच्च दर्जाचे असल्याची खात्री करावी लागणार आहे. DA-PhilRice आणि IRRI त्यांच्या स्थानिक सरकारी भागीदारांसह विस्तारित बियाणे उत्पादनासाठी ओळखल्या गेलेल्या सुरुवातीच्या लागवड करणाऱ्या प्रांतांसह सात लक्ष्यित प्रांतांमध्ये सुरुवातीला गोल्डन राइसचे वितरण करण्याचे उद्दिष्ट आहे. नॅशनल न्यूट्रिशन कौन्सिलच्या फिलीपीन प्लॅन ऑफ अॅक्शन फॉर न्यूट्रिशन (PPAN) च्या प्राधान्य प्रांतांच्या यादीमध्ये स्टंटिंग रेट, आणि तांदूळ उत्पादन यासारख्या अनेक घटकांच्या आधारे हे प्रांत निवडले गेले. गोल्डन राइस डिप्लॉयमेंट प्लॅनमध्ये पुरेशा गोल्डन राइस बिया आहेत याची खात्री करणे हे लक्षात घेतले आहे. शेतकरी आणि ग्राहक ते लावण्यासाठी आणि खाण्यास इच्छुक आहेत आणि कुपोषण मुक्ती करणार्‍या विद्यमान सरकारी कार्यक्रमांमध्ये त्याचे एकत्रीकरण सुलभ करण्यासाठी आवश्यक धोरण बनवले आहे. (National Nutrition Council’s Philippine Plan of Action for Nutrition)

Advertisement

Advertisement
Advertisement

Leave a Reply