Please wait..
Take a fresh look at your lifestyle.

World food prize साठी नामांकन सुरू; पहा कोणाला मिळू शकतो हा जागतिक कृषी पुरस्कार

Please wait..

पुणे : वर्ल्ड फूड प्राइज फाउंडेशन (world food prize) सध्या रॉकफेलर फाऊंडेशनकडून बोरलॉग पुरस्कारासाठी नामांकने आमंत्रित करत आहे. हा एक प्रतिष्ठित जागतिक कृषी सन्मान आहे. हा पुरस्कार 40 वर्षांखालील व्यक्तीला आंतरराष्ट्रीय कृषी आणि अन्न उत्पादनातील अपवादात्मक स्थितीत विज्ञान आधारित कामगिरीसाठी दिला जातो. याचे पुरस्कार विजेते त्याच बौद्धिक धैर्य, तग धरण्याची क्षमता आणि दृढनिश्चयाचे उदाहरण देतात जे डॉ. नॉर्मन बोरलॉग (dr. Norman Barlog) यांनी 1940 आणि 50 च्या दशकात मेक्सिकोमध्ये जागतिक भूक आणि गरिबी संपवण्याच्या लढ्यात कार्यरत तरुण वैज्ञानिक म्हणून दाखवले होते. (world prize for agriculture scientist for food processing and distribution)

Advertisement
Loading...

वर्ल्ड फूड प्राइज फाउंडेशनच्या अध्यक्षा बार्बरा स्टिन्सन म्हणाल्या, “दरवर्षी, अन्न आणि कृषी क्षेत्रात तिच्या क्षेत्रात प्रगती करणाऱ्या संशोधकाला बोरलॉग फील्ड पुरस्कार दिला जातो.” “फाऊंडेशन अन्न सुरक्षा आणि शाश्वत शेतीच्या भविष्याला आकार देणाऱ्या तरुण नेतृत्वांपैकी एकाला हे वर्ष सन्मानित करेल.” अन्न उत्पादन, प्रक्रिया आणि वितरण साखळीमध्ये कोणत्याही विषयात किंवा उपक्रमात शेतकरी, पशुपालक, मच्छीमार किंवा ग्रामीण समुदायातील इतरांशी उत्पादन किंवा प्रक्रिया पातळीवर जवळून आणि थेट काम करणाऱ्या व्यक्तीला हा पुरस्कार दिला जातो. नावनोंदणीचे निकष, निवड प्रक्रिया आणि इतर माहिती http://www.worldfoodprize.org/nominate येथे मिळू शकते. 2022 पुरस्कारासाठी नामांकने 15 जून 2022 पर्यंत स्वीकारली जातील.

Advertisement

Advertisement

2021 मध्ये बेनिनच्या डॉ. इलियट डोसो-योवो यांना फील्ड संशोधन आणि अनुप्रयोगांसाठी डॉ. नॉर्मन ई. बोरलॉग पुरस्कार प्रदान करण्यात आला. हवामान बदलाच्या पार्श्वभूमीवर तांदूळ उत्पादनासाठी नाविन्यपूर्ण जल व्यवस्थापन प्रणाली विकसित करण्यासाठी डोसो-योवोला मान्यता मिळाली. त्यांचे महत्त्वपूर्ण संशोधन आणि लहान शेतकऱ्यांच्या जवळच्या सहकार्याने पश्चिम आफ्रिकेतील असंख्य भातशेतकऱ्यांना हवामान-स्मार्ट शेती तंत्र वापरून उच्च उत्पन्न मिळवून देण्यासाठी, अन्न आणि पौष्टिक सुरक्षेसह कृषी-इकोसिस्टम मजबूत करण्यासाठी सक्षम केले आहे. 2012 मध्ये त्याची स्थापना झाल्यापासून, $10,000 चे पारितोषिक आजपर्यंत जगभरातील शीर्ष 10 शास्त्रज्ञांना देण्यात आले आहे. 2022 चा पुरस्कार डेस मोइन्स, आयोवा येथे 18 ते 20 ऑक्टोबर 2022 दरम्यान जागतिक अन्न पुरस्कार सप्ताहादरम्यान प्रदान केला जाईल.

Advertisement
Advertisement

Leave a Reply