Please wait..
Take a fresh look at your lifestyle.

बाब्बो.. चीनमध्ये आलेय मोठेच संकट..! तब्बल 26 शहरांमध्ये केलेय लॉकडाऊन; जाणून घ्या..

दिल्ली : कठोर निर्बंध अमलात आणून कोरोना आटोक्यात आणल्याचा दावा करणाऱ्या चीनमध्ये आज कोरोनाने अक्षरशः थैमान घातले आहे. रोज हजारोंच्या संख्येत नवीन रुग्ण आढळून येत आहेत. त्यामुळे चीन सरकारही हैराण झाले आहे. येथील अनेक शहरांत कडक लॉकडाऊन आहे. तसेच अनेक सार्वजनिक कार्यक्रमांवर बंदी टाकली आहे. चीनच्या गेल्या 73 वर्षांच्या इतिहासात पहिल्यांदाच मे दिनाचे आयोजन करण्यात आले नाही. आर्थिक राजधानी शांघायमध्ये कडक लॉकडाऊन आणि बीजिंगमध्ये कोरोनाच्या बाबतीत कोणतीही कपात झालेली नाही.

Advertisement

चीनमधील अनेक शहरांमध्ये लॉकडाऊनमुळे लोकांना अडचणी प्रचंड वाढल्या आहेत. राष्ट्राध्यक्ष जिनपिंग यांनी सर्वप्रथम सुमारे 75 लाख सरकारी कर्मचाऱ्यांना मदत साहित्य वाटप आणि इतर महत्वाच्या कामकाजासाठी नियुक्त केले होते. सरकारी कर्मचाऱ्यांची संख्या कमी होऊ लागल्याने आता कम्युनिस्ट पक्षाचे सुमारे 50 लाख कार्यकर्ते मैदानात उतरले आहेत.

Advertisement

26 शहरांमध्ये लॉकडाऊनमुळे चीनच्या जीडीपीवर परिणाम होत आहे. अशा परिस्थितीत चीनच्या एकूण 1126 लाख कोटी रुपयांच्या जीडीपीपैकी 247 लाख कोटी रुपयांच्या अर्थव्यवस्थेवर परिणाम होत आहे. एप्रिलच्या आकडेवारीनुसार, चीनचे उत्पादनही गेल्या दोन वर्षांत सर्वात कमी आहे. चीनच्या बीजिंगसह 8 प्रांतांमध्ये जवळपास दोन महिन्यांपासून शाळा बंद आहेत. ओमिक्रॉन व्हेरिएंटमुळे संसर्गाची प्रकरणे येथे कमी होत नाहीत. जिनपिंग सरकारने या प्रांतातील शाळांमध्ये शिकणाऱ्या मुलांची कोरोना चाचणी करण्याचे आदेश दिले आहेत.

Advertisement

दरम्यान, गेल्या वर्षाच्या मध्यात, जागतिक आरोग्य संघटनेने जून 2022 पर्यंत प्रत्येक देशात कोविड-19 विरुद्ध 70% लस (Vaccine) उपलब्ध करून देण्याचे महत्त्वाकांक्षी लक्ष्य पुढे ढकलले. ते म्हणाले की, साथीच्या रोगाचा अंत करण्यासाठी हे आवश्यक आहे. हे आता स्पष्ट झाले आहे की जगाला लक्ष्य गाठता येणार नाही. बर्‍याच आरोग्य तज्ज्ञांचे म्हणणे आहे, की बहुतेक कमी उत्पन्न असलेले देश लक्ष्यापेक्षा खूप कमी असतील. अमेरिकेची मदत बंद झाल्यामुळे आणि सरकार आणि देणगीदारांच्या प्राधान्यक्रमात बदल झाल्यामुळे हे घडेल.

Loading...
Advertisement

आफ्रिकेतील वैद्यकीय तज्ज्ञांच्या म्हणण्यानुसार, लसीकरण (Vaccination) मोहीम रुळावरून घसरली आहे. जगातील 82 गरीब देशांपैकी फक्त काही देशांनी 70% लसीकरणाचे लक्ष्य गाठले आहे. ऑक्सफर्ड युनिव्हर्सिटीच्या आकडेवारीनुसार, अनेक देश 20% च्या खाली आहेत. याउलट, 70% लस जगातील दोन तृतीयांश श्रीमंत देशांमध्ये दिली गेली आहे.

Advertisement

तज्ज्ञांचे म्हणणे आहे की जागतिक मोहीम अपूर्ण ठेवल्यास नवीन धोकादायक प्रकारांचा उदय होऊ शकतो. अलिकडच्या काही महिन्यांत पूर्व युरोप आणि मध्य पूर्वेसह जगाच्या विविध भागांमध्ये लसीकरणाचे दर कमालीचे घसरले आहेत. ते सुमारे 35 टक्के आहे. आफ्रिकेत 17 टक्क्यांहून कमी लस दिली गेली आहे.

Advertisement

Corona Update : कोरोना पु्न्हा वेगवान.. मागील 24 तासांत सापडलेत ‘इतके’ नवे रुग्ण

Advertisement
Advertisement

Leave a Reply