Please wait..
Take a fresh look at your lifestyle.

PM Modi Tour on France: आणि भारताला बसला मोठा झटका; पहा काय केलेय फ्रांसच्या कंपनीने

Please wait..

मुंबई : PM मोदींच्या फ्रान्स दौऱ्याच्या अगदी आधी (PM Modi Tour on France) नेव्हल ग्रुप (Naval Group) या प्रमुख फ्रेंच पाणबुडी (submarine) निर्मात्या कंपनीने भारताच्या प्रकल्प 75 (I) मधून बाहेर पडण्याचे म्हटले आहे. फ्रेंच मीडियाने नेव्हल ग्रुपच्या हवाल्याने ही माहिती दिली आहे. गेल्या वर्षी जुलैमध्ये भारताच्या संरक्षण मंत्रालयाने (Defense Ministry)  नौदलासाठी (Indian Navy) सहा पाणबुड्या तयार करण्याचा आदेश जारी केला होता. त्याला प्रोजेक्ट 75 भारत (Project 75 India) असे नाव देण्यात आले. या प्रकल्पाची एकूण किंमत सुमारे 43 हजार कोटी आहे. 2 मे रोजी पंतप्रधान नरेंद्र मोदी (PM Narendra Modi) फ्रान्स, जर्मनी आणि डेन्मार्क या तीन दिवसांच्या दौऱ्यावर जात आहेत.

Advertisement
Loading...

P-75i प्रकल्पासाठी RFP म्हणजेच Request for Proposal जगभरातील पाच मोठ्या कंपन्यांना पाठवण्यात आले होते. या सहा पाणबुड्या भारतात तयार करण्यासाठी या पाच कंपन्यांना MDL किंवा L&T या दोन भारतीय कंपन्यांपैकी एकाची निवड करायची होती. या पाच कंपन्या फ्रान्सचा नेव्हल ग्रुप-डीसीएनएस, रशियाचा रोसोबोरोनेक्‍सपोर्ट, जर्मनीचा थिसेनक्रुप, स्पेनचा नोवांटिया आणि दक्षिण कोरियाचा देवू या होत्या. आता तीनही युरोपियन आणि रशियन कंपन्यांनी या प्रकल्पातून माघार घेतली आहे. दक्षिण कोरियाची फक्त एक देवू कंपनी उरली आहे. नेव्हल ग्रुप एमडीएलच्या सहकार्याने सहा स्कॉर्पीन क्लास पाणबुड्या बनवत आहे. यातील कलवरी वर्गाच्या चार पाणबुड्या नौदलात सामील झाल्या असून पाचव्या पाणबुड्या सागरी चाचणीत आहेत आणि सहाव्या वगशीर या महिन्यात समुद्रात ‘लाँच’ करण्यात आल्या आहेत. गेल्या वर्षी म्हणजेच एप्रिल 2021 रोजी संरक्षण मंत्रालयाने हिंद महासागरात चीनसमोरील आव्हानांच्या पार्श्वभूमीवर भारतीय नौदलासाठी सहा नवीन स्टेल्थ-पाणबुड्या बांधण्याचा मार्ग मोकळा केला.

Advertisement

संरक्षण मंत्री राजनाथ सिंह यांच्या अध्यक्षतेखालील संरक्षण संपादन परिषदेने स्ट्रॅटेजिक-पार्टनरशिप मॉडेल अंतर्गत ‘प्रोजेक्ट-75 इंडिया’ (P-75I) ला हिरवी झेंडी दिली होती. यानंतर, जुलै 2021 मध्ये, आता संरक्षण मंत्रालयाने या प्रकल्पांतर्गत सहा ‘पारंपारिक’ स्टेल्थ पाणबुड्यांसाठी RFP जारी केला. हा प्रकल्प स्ट्रॅटेजिक-पार्टनरशिप मॉडेल अंतर्गत पूर्ण केला जाणार असल्याने, संरक्षण मंत्रालयाने हा RFP स्वदेशी शिपयार्ड, Mazagon डॉकयार्ड (MDL) आणि L&T यांनाही जारी केला होता. या स्वदेशी शिपयार्ड्समध्ये या सहा पारंपारिक म्हणजेच डिझेल-इलेक्ट्रिक पाणबुड्या केवळ परदेशी कंपनीसोबत संयुक्त उपक्रमाने देशात तयार करण्याची तरतूद होती. या अर्थातच सहा पारंपारिक पाणबुड्या आहेत पण त्या AIP म्हणजेच Air-Independent Propulsion Submarine आहेत. याचा फायदा असा की त्यांना डिझेल-इलेक्ट्रिक पाणबुडीप्रमाणे पुन्हा पुन्हा समुद्रातून बाहेर पडण्याची गरज भासणार नाही. म्हणजे एक प्रकारे त्या स्टेल्थ-पाणबुड्या आहेत.

Advertisement

Advertisement
Advertisement

Leave a Reply