Please wait..
Take a fresh look at your lifestyle.

चीन कोरोनाने हैराण..! कोरोना रोखण्यासाठी ‘त्या’ जिल्ह्यासाठी घेतला ‘हा’ मोठा निर्णय..

दिल्ली : चीनमध्ये कोरोना व्हायरस (Corona Virus) संसर्गाची प्रकरणे वेगाने पसरत आहेत. शांघायमध्ये सध्या कोविड संसर्गामुळे लोकांची अवस्था वाईट आहे. दरम्यान, कोरोनामुळे 51 लोकांचा मृत्यू झाल्यानंतर प्रशासनाने चाओयांग जिल्ह्यातील 35 लाखांहून अधिक लोकांची तपासणी सुरू केली आहे. अधिकृत माध्यमांनुसार, बीजिंगच्या स्थानिक सरकारने सोमवारपासून तीन दिवस चाओयांग जिल्ह्यातील 35 लाखांपेक्षा जास्त लोकांची तपासणी करण्याचे आदेश दिले आहेत, जिल्ह्यात संसर्गाची अनेक प्रकरणे नोंदली गेली आहेत.

Advertisement

चाओयांग रोग प्रतिबंधक आणि नियंत्रण पथकाने रविवारी एका नोटीसमध्ये म्हटले आहे की, जिल्ह्यात राहणाऱ्या आणि काम करणाऱ्यांची चौकशी केली जाईल. चीनच्या राष्ट्रीय आरोग्य आयोगाच्या अहवालानुसार, रविवारी बीजिंगमध्ये 14 प्रकरणे नोंदली गेली, त्यापैकी 11 प्रकरणे चाओयांग जिल्ह्यात आहेत. या प्रांतात चीनमधील वरिष्ठ नेते राहतात. दुसरीकडे, रविवारी चीनमध्ये 20,190 हून अधिक प्रकरणे नोंदली गेली, त्यापैकी बहुतेकांना संसर्गाची लक्षणे नव्हती.

Advertisement

कोरोना विषाणूला हरवून जेव्हा संपूर्ण जग सामान्य स्थितीत परतत आहे, तेव्हा चीनला संसर्गाच्या एका नव्या संकटाचा सामना करावा लागत आहे. चीन सरकार व्हायरस रोखण्यासाठी कठोर पावले उचलण्यास मागेपुढे पाहत नाही. याबाबत सातत्याने कठोर निर्णय घेतले जात आहेत.

Advertisement

दरम्यान, गेल्या वर्षाच्या मध्यात, जागतिक आरोग्य संघटनेने जून 2022 पर्यंत प्रत्येक देशात कोविड-19 विरुद्ध 70% लस (Vaccine) उपलब्ध करून देण्याचे महत्त्वाकांक्षी लक्ष्य पुढे ढकलले. ते म्हणाले की, साथीच्या रोगाचा अंत करण्यासाठी हे आवश्यक आहे. हे आता स्पष्ट झाले आहे की जगाला लक्ष्य गाठता येणार नाही. बर्‍याच आरोग्य तज्ज्ञांचे म्हणणे आहे, की बहुतेक कमी उत्पन्न असलेले देश लक्ष्यापेक्षा खूप कमी असतील. अमेरिकेची मदत बंद झाल्यामुळे आणि सरकार आणि देणगीदारांच्या प्राधान्यक्रमात बदल झाल्यामुळे हे घडेल.

Loading...
Advertisement

आफ्रिकेतील वैद्यकीय तज्ज्ञांच्या म्हणण्यानुसार, लसीकरण (Vaccination) मोहीम रुळावरून घसरली आहे. जगातील 82 गरीब देशांपैकी फक्त काही देशांनी 70% लसीकरणाचे लक्ष्य गाठले आहे. ऑक्सफर्ड युनिव्हर्सिटीच्या आकडेवारीनुसार, अनेक देश 20% च्या खाली आहेत. याउलट, 70% लस जगातील दोन तृतीयांश श्रीमंत देशांमध्ये दिली गेली आहे.

Advertisement

तज्ज्ञांचे म्हणणे आहे की जागतिक मोहीम अपूर्ण ठेवल्यास नवीन धोकादायक प्रकारांचा उदय होऊ शकतो. अलिकडच्या काही महिन्यांत पूर्व युरोप आणि मध्य पूर्वेसह जगाच्या विविध भागांमध्ये लसीकरणाचे दर कमालीचे घसरले आहेत. ते सुमारे 35 टक्के आहे. आफ्रिकेत 17 टक्क्यांहून कमी लस दिली गेली आहे.

Advertisement

कोरोनाचा धोका वाढला..! आता ‘या’ राज्यातही सार्वजनिक ठिकाणी मास्क बंधनकारक..

Advertisement

काळजी घ्या..! जगात पुन्हा वाढतोय कोरोना; आफ्रिका-अमेरिकेत नव्या रुग्णांत वाढ; जाणून घ्या, डिटेल..

Advertisement
Advertisement

Leave a Reply