Please wait..
Take a fresh look at your lifestyle.

खाद्यतेलाचे संकट मिटेना..! निर्यात बंदी मागे घेण्यासाठी खाद्यतेल उद्योगाने सरकारला दिली ‘ही’ आयडीया..

कोलकाता – इंडोनेशियाने पाम तेलाच्या निर्यातीवर बंदी (Palm Oil Export Ban) घातल्याने अडचणी वाढल्या आहेत. देशात तेल टंचाई होऊन भाव आणखी वाढण्याची शक्यता व्यक्त होत आहे. अशा परिस्थितीत भारत सरकारन प्रस्तावित पाम तेल निर्यात बंदीवर इंडोनेशिया (Indonesia) सरकारबरोबर ताबडतोब चर्चा सुरू करण्याची सूचना केली आहे.

Advertisement

सॉल्व्हेंट एक्स्ट्रॅक्टर्स असोसिएशन (SEA) खाद्य तेलाची (Edible Oil) राष्ट्रीय उद्योग संस्था आहे. तेल निर्यात बंदीमुळे भारतावर विपरित परिणाम होईल, असे संघटनेचे मत आहे. खरेतर, इंडोनेशिया हा जगातील सर्वात मोठा पाम तेल उत्पादक देश आहे आणि भारतातील एकूण पाम तेलाची सर्वाधिक मागणी पूर्ण करतो, परंतु देशांतर्गत बाजारात खाद्यतेलाच्या किमती नियंत्रित ठेवण्यासाठी पुढील सूचना मिळेपर्यंत निर्यातीवर बंदी टाकण्याचा निर्णय घेतला आहे.

Loading...
Advertisement

“सरकारने स्वयंपाकाच्या तेलाच्या निर्यात बंदीबाबत सर्वोच्च राजनैतिक पातळीवर इंडोनेशियन समकक्षांबरोबर चर्चा सुरू करावी. याचा आमच्या देशांतर्गत बाजारावर गंभीर परिणाम होईल कारण आमच्या एकूण पाम तेलाच्या निम्मी आयात इंडोनेशियातून होते, असे संघटनेने सांगितले. सोमवारपासूनच, देशांतर्गत बाजारातील किमतींवर तात्काळ परिणाम होईल कारण बंदीच्या वृत्ताने खळबळ उडाली आहे.” तथापि, इंडोनेशियाने निर्यात शुल्कात केलेल्या बदलामुळे खाद्यतेल उद्योगावरही परिणाम झाला आहे, जो त्याच्या देशांतर्गत बाजारात स्वयंपाकाच्या तेलाच्या किमतीत सुमारे 40-50 टक्के वाढीचा सामना करत आहे. इंडोनेशिया प्रति टन $575 निर्यात शुल्क आकारत होता.

Advertisement

खाद्यतेलांच्या किंमती कमी करण्यासाठी सरकारचा आणखी एक प्लान; पहा, ‘कसा’ वाढणार पाम तेलाचा पुरवठा..?

Advertisement
Advertisement

Leave a Reply