Please wait..
Take a fresh look at your lifestyle.

भारतानेही चीनला दिलेय प्रत्युत्तर..! चीनी नागरिकांबाबत घेतला ‘हा’ मोठा निर्णय.. वाचा महत्वाची माहिती..

दिल्ली – भारताने चिनी नागरिकांना दिलेला पर्यटक व्हिसा (Tourist Visa) निलंबित केला आहे. इंटरनॅशनल एअर ट्रान्सपोर्ट असोसिएशन (IATA) ने 20 एप्रिल रोजी ही माहिती दिली. चिनी विद्यापीठांमध्ये शिकणाऱ्या भारतीय विद्यार्थ्यांना येथे येऊ देण्याबाबत उदासीनतेनंतर भारताने हे पाऊल उचलले आहे. चीनच्या विद्यापीठांमध्ये नोंदणी केलेल्या सुमारे 22,000 भारतीय विद्यार्थ्यांना भेडसावणाऱ्या समस्यांचा मुद्दा भारत चीनसमोर उपस्थित करत आहे. या विद्यार्थ्यांना तेथे जाऊन वर्ग घेणे शक्य होत नाही.

Advertisement

चीनने (China) अद्याप या विद्यार्थ्यांना येथे येऊ दिलेले नाही. 2020 च्या सुरुवातीस, कोविड-19 साथरोगाच्या उद्रेकामुळे या विद्यार्थ्यांना त्यांचे शिक्षण अर्धवट सोडून देशात परतावे लागले. 20 एप्रिल रोजी भारताबाबत जारी केलेल्या परिपत्रकात IATA ने म्हटले आहे की, चीनच्या नागरिकांना दिलेले टुरिस्ट व्हिसा आता वैध नाहीत.

Advertisement

त्यात असे नमूद केले आहे, की खालील प्रवाशांना भारतात प्रवेश करण्याची परवानगी आहे. यामध्ये भूतान, भारत, मालदीव आणि नेपाळचे नागरिक, भारताने जारी केलेला निवास परवाना असलेले प्रवासी, भारताने जारी केलेला व्हिसा किंवा ई-व्हिसा असलेले प्रवासी, भारतीय वंशाच्या व्यक्तीचे (PIO) कार्ड असलेले प्रवासी आणि डिप्लोमॅटिक पासपोर्ट असलेले प्रवासी.

Loading...
Advertisement

IATA ने असेही म्हटले आहे, की 10 वर्षांची वैधता असलेले पर्यटक व्हिसा आता वैध नाहीत. IATA अंदाजे 290 सदस्यांसह एक जागतिक विमान कंपनी आहे. त्याच्या सदस्य राष्ट्रांचा जागतिक हवाई प्रवासात 80 टक्के वाटा आहे. परराष्ट्र मंत्रालयाचे प्रवक्ते अरिंदम बागची यांनी 17 मार्च रोजी सांगितले की, भारताने चीनला या प्रकरणात सकारात्मक धोरण घेण्याचे आवाहन केले आहे. कडक निर्बंध कायम राहिल्याने हजारो भारतीय विद्यार्थ्यांचे शैक्षणिक भवितव्य धोक्यात आले आहे.

Advertisement

बागची म्हणाले की, चीनच्या परराष्ट्र मंत्रालयाच्या प्रवक्त्याने 8 फेब्रुवारी रोजी सांगितले होते की चीन या प्रकरणाकडे समन्वित पद्धतीने पाहत आहे. परदेशी विद्यार्थ्यांना चीनमध्ये परतण्याची परवानगी देण्याच्या यंत्रणेची चौकशी केली जात आहे. परंतु मी हे स्पष्ट करू इच्छितो की आजपर्यंत चिनी बाजूने भारतीय विद्यार्थ्यांना कोणतीही स्पष्ट प्रतिक्रिया दिलेली नाही. आम्ही आमच्या विद्यार्थ्यांच्या हितासाठी चीनच्या बाजूने अनुकूल भूमिका घेण्याचे आवाहन करत राहू.

Advertisement

अमेरिकेने चीनला पुन्हा फटकारले..! ‘त्या’ मुद्द्यावर चीनला दिलाय गंभीर इशारा; पहा, काय सुरू आहे जागतिक राजकारणात..

Advertisement
Advertisement

Leave a Reply