Please wait..
Take a fresh look at your lifestyle.

बाबो.. राष्ट्रगीतातील एका ओळीने भडकला चीन; अन् घेतला मोठा निर्णय; जाणून घ्या प्रकरण

दिल्ली – चीनमध्ये (China) देशाच्या राष्ट्रगीताच्या (National anthem) एका ओळीच्या वापरामुळे चीनमधील सरकार एवढी भडकली की त्याने त्या ओळीला इंटरनेटवर बंदीच घातली. खरं तर, चीनमध्ये सुरू असलेल्या कडक लॉकडाऊनमुळे (Lockdown) तेथील रहिवाशांचे जीवन विस्कळीत झाले आहे. यामुळेच आता तिथले लोक सरकारच्या झिरो कोविड धोरणाला मोठ्या प्रमाणावर विरोध करत आहेत.

Advertisement

स्थानिक लोक सर्जनशील मार्गाने आवाज उठवण्यासाठी ‘मार्च ऑफ द व्हॉलंटियर्स’ या चिनी राष्ट्रगीतातील एक ओळ वापरत आहेत. पोलिसांची नजर चुकवून लोक शांघायच्या भिंतींवर या ओळी लिहित आहेत. कुठेतरी पोस्टर्सही दिसत आहेत. वाढता विरोध लक्षात घेता सरकारने इंटरनेटवर ही ओळ सेन्सॉर केली आहे.

Advertisement

मोठ्या संख्येने व्हिडिओ आणि फोटो व्हायरल
वास्तविक, लोक रांगेला हॅशटॅग बनवून चिनी सोशल मीडियावर फोटो आणि व्हिडिओ पोस्ट करत आहेत. एकतर कोविडमुळे मरण पावलेल्या किंवा कडक लॉकडाऊनमुळे योग्य काळजी न घेतलेल्या लोकांच्या सोशल मीडियावर कथा पोस्ट केल्या जात आहेत. चीनी सोशल मीडिया प्लॅटफॉर्म WeChat आणि Weibo ने अशा पोस्ट काढून टाकल्या आहेत. जगाला फक्त तेच व्हिडिओ पाहायला मिळत आहेत, जे ट्विटर आणि इतर आंतरराष्ट्रीय सोशल मीडिया प्लॅटफॉर्मवर पोस्ट केले जातात.

Loading...
Advertisement

आपल्या ‘तिच्या’ हातांची काळजी आहे ना..? मग https://bit.ly/34DPYzN यावर क्लिक करून पीजन चॉपर पहा अन आवडला तर भेट द्या किंवा खरेदी करा

Advertisement

लॉकडाऊनला विरोध करणाऱ्यांना धमकी
चीनमध्ये झिरो कोविड पॉलिसी दीर्घकाळापासून सुरू आहे. याविरोधात आवाज उठवणाऱ्यांना सरकारकडून धमक्या दिल्या जात आहेत. शहरातील रहिवाशांना इशारा देण्यासाठी ड्रोनचा वापर केला जात आहे. लोकांना घाबरवण्यासाठी रोबोट कुत्रे शहरातील रस्त्यांवर गस्त घालत आहेत. कडक लॉकडाऊनमुळे चीनचे सर्वात मोठे महानगर असलेल्या शांघायमध्ये लाखो लोक अजूनही त्यांच्या घरात कैद आहेत.

Advertisement
Advertisement

Leave a Reply