Please wait..
Take a fresh look at your lifestyle.

अर्र.. घ्या आता..! पाकिस्तानच देणार चीनला झटका; चीनच्या ‘त्या’ प्रकल्पाविरोधात सुरू केलीय मोठी तयारी..

दिल्ली : पाकिस्तानात राजकारण बदलले आहे. नव्या सरकारने आता मित्र चीनला (China) मोठा धक्का देण्याची तयारी केली आहे. वास्तविक, पाकिस्तानमधील शाहबाज शरीफ यांच्या सरकारने चीन-पाकिस्तान इकॉनॉमिक कॉरिडॉर अथॉरिटी (CPEC) रद्द करण्याची प्रक्रिया सुरू केली आहे. पाकिस्तानचे नियोजन मंत्री म्हणाले की ही एक “अनावश्यक संस्था” आहे ज्याने संसाधने वाया गेली आणि महत्वाकांक्षी प्रादेशिक कनेक्टिव्हिटी कार्यक्रमाची जलद अंमलबजावणी अयशस्वी केली.

Advertisement

‘द एक्स्प्रेस ट्रिब्यून’ वृत्तपत्रानुसार, नियोजन मंत्री यांनी 1,980 मेगावॅट निर्मितीसाठी 300 अब्ज रुपयांची थकबाकी भरण्यात चीनी वीज उत्पादक अयशस्वी झाल्यानंतर प्राधिकरण रद्द करण्याची प्रक्रिया सुरू करण्याचे आदेश संबंधित अधिकाऱ्यांना दिले. चायना-पाकिस्तान इकॉनॉमिक कॉरिडॉर (CPEC) प्राधिकरण, 2019 मध्ये एका अध्यादेशाद्वारे स्थापित केले गेले. ज्याचे उद्दिष्ट CPEC संबंधित घडामोडींना गती देणे, विकासाचे नवीन मार्ग शोधणे होते.

Advertisement

नवनियुक्त नियोजन मंत्र्यांच्या म्हणण्यानुसार, त्यांचे अधिकारी “पंतप्रधान शाहबाज शरीफ यांना संक्षिप्त वर्णन सादर करून CPEC प्राधिकरण रद्द (Cancel) करण्यासाठी मंजुरीसाठी विनंती करतील.” द एक्स्प्रेस ट्रिब्यूनच्या वृत्तानुसार, मागील सरकारने प्राधिकरण स्थापन करण्यासाठी दोन वर्षे घेतली जी मोठ्या प्रमाणात निष्क्रिय राहिली.

Loading...
Advertisement

चायना पाकिस्तान इकॉनॉमिक कॉरिडॉर किंवा CPEC हा चीनचा महत्त्वाकांक्षी प्रकल्प आहे, जो पाकव्याप्त काश्मीर (POK) आणि अक्साई चीन सारख्या विवादित भागातून जातो. हा प्रकल्प पाकव्याप्त काश्मीरमधून जात असल्याने भारताचा विरोध आहे. मुख्यतः हा एक महामार्ग आणि पायाभूत सुविधा प्रकल्प आहे, जो चीनच्या काशगर प्रांताला पाकिस्तानच्या ग्वादर बंदराशी जोडेल. या प्रकल्पांतर्गत पाकिस्तानमध्ये बंदरे, महामार्ग, मोटारवे, रेल्वे, विमानतळ आणि वीज प्रकल्पांसह इतर पायाभूत सुविधा प्रकल्पांचा विकास केला जाणार आहे. सीपीईसी बनवण्यासाठी चीन मोठी गुंतवणूक करत आहे. CPEC चा एकूण खर्च $46 अब्ज (सुमारे 31 लाख कोटी रुपये) आहे. CPEC बरोबरच पाकिस्तानच्या पायाभूत सुविधांमध्येही मोठी गुंतवणूक केली जात आहे.

Advertisement

या प्रकल्पासाठी चीनने पाण्यासारखा पैसा ओतला आहे. मात्र पाकिस्तानातील अशांत परिस्थितीमुळे हा प्रकल्प रखडला आहे. यामध्ये चीनचे मोठे नुकसान झाले आहे. त्यामुळे चीनी राज्यकर्ते आधीच हैराण झाले आहेत.  त्यात आता नव्या सरकारने असे निर्णय घेण्यास सुरुवात केल्याने हा चीनसाठी मोठा धक्का मानला जात आहे. या प्रकरणावर चीनने अद्याप कोणतीही प्रतिक्रिया दिलेली नाही.

Advertisement

अर्र.. घ्या आता.. चीनच्या धमक्यांनाही घाबरलाय पाकिस्तान..! ‘त्या’ चीनी लोकांना देणार कोट्यावधी रुपये; पहा, काय आहे नेमका प्रकार..

Advertisement
Advertisement

Leave a Reply