Please wait..
Take a fresh look at your lifestyle.

अर्र.. रशियाविरोधात युक्रेनचा नवा ‘NATO’ ; युक्रेनच्या अध्यक्षांनी भारताकडे केली ही मागणी..

दिल्ली : गेल्या 44 दिवसांपासून रशिया आणि युक्रेनमध्ये युद्ध सुरू आहे. युक्रेनबरोबरचे युद्ध ही आतापर्यंतची सर्वात मोठी शोकांतिका असल्याचे रशियानेही मान्य केले आहे. रशिया आणि युक्रेनमध्ये युद्ध संपवण्याबाबत अनेक वेळा बैठका झाल्या, पण गोष्टी प्रत्यक्षात आल्या नाहीत. आता युक्रेनचे राष्ट्राध्यक्ष झेलेन्स्की यांनी मागणी केली आहे, की जगभरातील देशांच्या गटाने त्यांना रशियाविरूद्ध सुरक्षेची हमी द्यावी. वास्तविक, झेलेन्स्की यांना नाटोच्या धर्तीवर युक्रेनसाठी स्वतःचा ‘नाटो’ तयार करायचा आहे. युक्रेनच्या राष्ट्राध्यक्षांनी भारताचे पंतप्रधान नरेंद्र मोदी यांना या सुरक्षा ‘कवच’मध्ये सहभागी होण्याचे आवाहन केले आहे. दरम्यान, फ्रान्स, तुर्कीसह अनेक देशांनी सुरक्षा हमीदार बनण्यास सहमती दर्शवली आहे.

Advertisement

पीटीआयच्या वृत्तानुसार, युक्रेनचे अध्यक्ष झेलेन्स्की यांनी एका भारतीय टीव्ही चॅनलशी संवाद साधताना सांगितले की, ‘मानवतावादी मदत दिल्याबद्दल आम्ही भारताचे आभार मानतो. पण मला वाटते, की पंतप्रधान मोदींनी युक्रेनसाठी सुरक्षा हमीदार बनण्याचा विचार करावा. त्यांनी भारताचे रशियाशी नव्हे तर सोव्हिएत युनियनबरोबर संबंध असल्याची आठवण करून दिली. मी समजू शकतो की रशिया आणि युक्रेनमधील संबंधांमध्ये संतुलन राखणे कठीण आहे. भविष्यात काय घडणार आहे हे पाहण्यात शहाणपण आहे.

Advertisement

खरं तर, युक्रेनला रशियाच्या तणावादरम्यान जगातील अनेक देशांच्या गटाने सुरक्षा हमीदार म्हणून उभे राहावे अशी इच्छा आहे, जे वचन देतात की जर युक्रेनवर पुन्हा हमला झाला तर ते त्याच्या संरक्षणासाठी मदत करतील. अमेरिका, ब्रिटन, तुर्की, फ्रान्स आणि जर्मनी या नाटो देशांना युक्रेनचे सुरक्षा हमीदार बनवण्याचा झेलेन्स्कीचा मुख्य प्रयत्न आहे. तत्पूर्वी, तुर्कीचे अध्यक्ष एर्दोगन यांनी सांगितले, की ते युक्रेनचे सुरक्षा हमीदार होण्यास तयार आहेत. मात्र, चीन यातून मार्ग काढत आहे.

Loading...
Advertisement

युक्रेनचे वरिष्ठ वार्ताकार मायखाइलो पोडोले म्हणतात की सुरक्षा हमी युद्ध संपण्यास मदत करू शकतात. ते म्हणाले की आंतरराष्ट्रीय कायद्यानुसार, युक्रेनविरोधात संघर्ष सुरू झाल्यास कथित सुरक्षा हमीदारांना लष्करी, शस्त्रे किंवा आर्थिक मदत देण्याची कायदेशीर जबाबदारी असेल. यासंदर्भात अमेरिका, ब्रिटन, फ्रान्स, जर्मनी यांच्याशी चर्चा सुरू असल्याचेही त्यांनी सांगितले आहे.

Advertisement

युक्रेनचे अध्यक्ष पाश्चात्य देशांवर भडकले..! रशियाबाबही दिलाय ‘हा’ गंभीर इशारा; जाणून घ्या..

Advertisement
Advertisement

Leave a Reply