Please wait..
Take a fresh look at your lifestyle.

अमेरिकेची खेळी होणार फेल..! भारत ‘तिथे’ करणार रशियाला मदत ? ; पहा, काय आहे ‘G20’ चे गणित..

दिल्ली : क्रिमियाला जोडल्यानंतर रशियाला G8 संघटनेतून बाहेर केले गेले होते. 2017 मध्ये, रशियाने या गटातून पूर्णपणे माघार घेतल्यानंतर या मंचाचे G-7 मध्ये रूपांतर झाले. युक्रेनवरील हमल्यानंतर पुन्हा एकदा अशी परिस्थिती निर्माण होत आहे. रशियाला G-20 मंचातून काढून टाकण्यासाठी अमेरिका सर्वतोपरी प्रयत्न करत आहे. याआधी अमेरिकेच्या खेळीने रशियाला UNHRC संघटनेतून बाहेर केले गेले आहे.

Advertisement

G-20 देशांच्या राष्ट्रप्रमुखांची बैठक यावर्षी ऑक्टोबर-नोव्हेंबर दरम्यान होणार आहे. या बैठकीआधी अमेरिका आणि पाश्चात्य देश रशियाला या मंचापासून वेगळे करण्याचा प्रयत्न करत आहेत. पण रशियाला G20 मंचापासून वेगळे करणे इतके सोपे आहे का, G-20 सुद्धा G-19 होईल का, हे घडवून आणणे थोडे कठीण वाटते. परराष्ट्र धोरण तज्ज्ञांच्या मते, युक्रेनवरील आक्रमणानंतर आता तशीच परिस्थिती निर्माण होत आहे, जशी G8 मधून रशियाला निलंबित करतेवेळी झाली होती. पण दोन्ही मंचांची रचना वेगळी आहे. G8 च्या उर्वरित सात देशांमध्ये कॅनडा, फ्रान्स, जर्मनी, जपान, युनायटेड किंगडम, अमेरिका आणि युरोपियन युनियन यांचा समावेश होता.

Advertisement

भारत-चीन किंवा दक्षिण आफ्रिकेसारख्या देशांचा या मंचात समावेश नव्हता. या तीन आर्थिक शक्तींचा G20 फोरममध्ये समावेश करण्यात आला आहे. खरे तर, G-20 देश जगाच्या अर्थव्यवस्थेच्या 80 टक्के आणि जवळजवळ संपूर्ण जगाचे नेतृत्व करतात. भारत, चीन आणि दक्षिण आफ्रिका रशियाच्या निलंबनाला कधीही पाठिंबा देणार नाहीत, हे जी-20 देशांमध्ये स्पष्ट झाले आहे.

Loading...
Advertisement

अमेरिका आणि पाश्चिमात्य देशांसाठी सर्वात मोठी समस्या म्हणजे G20 फोरमचा सध्याचा अध्यक्ष असलेल्या इंडोनेशिया रशियाला G20 देशांच्या प्रमुखांच्या बैठकीसाठी आमंत्रित करण्यावर ठाम आहे. तर इंडोनेशियाने रशियाला निमंत्रण देऊ नये असे अमेरिका-युरोपला वाटते. पण तो अमेरिकेचे ऐकत नाही. पुतिन यांना निमंत्रण पाठवणार असल्याचे इंडोनेशियाने स्पष्टपणे सांगितले आहे.

Advertisement

इंडोनेशियाने युक्रेनमधून रशियन सैन्य माघारी घेण्याच्या प्रस्तावाला संयुक्त राष्ट्रात पाठिंबा दिला असला तरी त्याचा अर्थ अमेरिका किंवा युरोप पाठीशी उभा राहिला असा नाही. भारताप्रमाणेच इंडोनेशियाचे परराष्ट्र धोरणही स्वतंत्र राहिले आहे. जी-20 बैठकीला पुतिन उपस्थित राहणार असल्याचे इंडोनेशियाच्या भूमिकेवरून स्पष्ट झाले आहे. 2023 मध्ये, G20 मंचाचे अध्यक्षपद भारताकडे जाईल. एकदा अध्यक्षपद भारताकडे गेल्यावर रशियाला G20 मंचावरून निलंबित करणे पाश्चात्य देशांसाठी अधिक कठीण होईल. भारत आपल्या अध्यक्षतेखाली रशियाचे निलंबन कधीही होऊ देणार नाही. रशियाला या मंचावरून निलंबित करण्यासाठी अमेरिका-युरोपला 2024 पर्यंत वाट पाहावी लागणार हे स्पष्ट आहे. इंडोनेशियाने ज्या प्रकारे आपले स्वतंत्र परराष्ट्र धोरण आणले आहे. भारताने स्वतंत्र परराष्ट्र धोरणाचा मार्ग अवलंबल्याने जवळपास तीच परिस्थिती भारताबाबत राहील, असे तज्ज्ञांचे म्हणणे आहे.

Advertisement

बाब्बो.. रशियाला मोठा धक्का..! अखेर ‘त्या’ संघटनेतून केले बाहेर; पहा, भारताने काय केले..

Advertisement

 

Advertisement
Advertisement

Leave a Reply