Please wait..
Take a fresh look at your lifestyle.

कोरोनाच्या नव्या व्हेरिएंटबाबत ‘WHO’ ने दिलीय महत्वाची माहिती; जाणून घ्या, आपल्यासाठीही आहेच महत्वाचे..

दिल्ली : जगातील अनेक देशांमध्ये पुन्हा एकदा कोरोना विषाणू संसर्गाच्या प्रकरणांमध्ये वाढ होत आहे. विशेषत: युरोप आणि चीनच्या अनेक भागांमध्ये दैनंदिन प्रकरणांमध्ये मोठी वाढ होत आहे. आरोग्य तज्ज्ञांच्या मते, या देशांमध्ये बहुतेक प्रकरणे ओमिक्रॉनचा उपप्रकारामुळे आहेत, जी ओमिक्रॉनच्या मूळ प्रकारापेक्षा अधिक संसर्गजन्य असल्याचे मानले जाते.

Advertisement

त्यानंतर आता जागतिक आरोग्य संघटनेच्या (WHO) शास्त्रज्ञांनी त्यांच्या ताज्या अहवालात लोकांना कोरोनाच्या नवीन प्रकाराबद्दल सतर्क केले आहे. प्राथमिक अभ्यासात, हा आतापर्यंतचा सर्वात संसर्गजन्य कोरोना प्रकार असल्याचे मानले जात आहे. डब्ल्यूएचओने आपल्या अहवालात सांगितले आहे, की ब्रिटेनच्या अनेक भागांमध्ये या अत्यंत संसर्गजन्य प्रकाराची प्रकरणे नोंदवली गेली आहेत. प्रारंभिक संकेत इशारा देतात, की ते स्टिल्थ ओमिक्रॉनपेक्षा 10 पट जास्त संसर्गजन्य असू शकते. सर्व देशांनी कोरोनाबाबत विशेष खबरदारी घेणे आवश्यक आहे. कारण, त्याचा प्रसार ज्या वेगाने होत आहे, तो चिंताजनक आहे.

Advertisement

कोरोनाचा नवीन XE प्रकार WHO च्या अहवालात ‘हायब्रिड प्रकार’ म्हणून नोंदला गेला आहे. हे Omicron BA.1 आणि BA.2 संयोजनाचा एक प्रकार आहे. या प्रकाराकडे मोठे आव्हान म्हणून पाहिले जात आहे. प्राथमिक संशोधन सांगते, की XE प्रकार अधिक संसर्गजन्य आहे. परंतु, शास्त्रज्ञांचा असा विश्वास आहे की चिंतेचे कारण नाही. यूके हेल्थ सिक्युरिटी एजन्सीचे मुख्य वैद्यकीय मार्गदर्श डॉ. हॉपकिन्स म्हणतात, की कोरोना विषाणूच्या कोणत्याही प्रकारांना इतर प्रकारांसह एकत्र करणे ही मोठी काळजीची गोष्ट नाही.

Loading...
Advertisement

WHO ने आपल्या अहवालात या संभाव्य नवीन धोक्याचे ‘वेरिएंट ऑफ कन्सर्न’ म्हणून वर्गीकरण केले आहे. तज्ज्ञांचे म्हणणे आहे, की जोपर्यंत या प्रकाराचे स्वरूप आणि संसर्ग दर अभ्यासात तपशीलवार समजत नाही तोपर्यंत ते ओमिक्रॉनचे एक प्रकार म्हणून पाहिले जात आहे. XE व्हेरियंटची 19 जानेवारी 2022 रोजी प्रथमच खात्री झाली. आतापर्यंत, यूकेमध्ये 650 हून अधिक प्रकरणे नोंदली गेली आहेत.

Advertisement

XE प्रकाराचे स्वरूप पाहता, शास्त्रज्ञ लसीकरणावर भर देण्याची शिफारस करत आहेत. संशोधकांचे म्हणणे आहे, की या प्रकाराचा संसर्ग रोखण्यासाठी आणि त्याचा प्रसार रोखण्यासाठी लसीकरण हे एक उत्तम माध्यम आहे. लसीकरण मोहीम अधिक तीव्र करून त्याचा प्रसार नियंत्रित केला जाऊ शकतो.

Advertisement

बाब्बो.. आता कोरोनाने चीनला केलेय हैराण.. फक्त 25 दिवसांत सापडलेत ‘इतके’ रुग्ण; जाणून घ्या, Corona Update..

Advertisement
Advertisement

Leave a Reply