Please wait..
Take a fresh look at your lifestyle.

बाब्बो.. जगातील तब्बल 99 टक्के लोकांपुढे आलेय ‘हे’ संकट; पहा, कसे बिघडत चाललेय आपले आरोग्य..

मुंबई : संयुक्त राष्ट्रांच्या आरोग्य संस्थेने म्हटले आहे, की जगातील जवळजवळ सर्व लोक अशा दर्जाची हवा श्वास म्हणून घेत आहेत, जी मानकांनुसार नाही. जागतिक आरोग्य संघटनेने (WHO) जीवाश्म इंधनाचा वापर कमी करण्याचे आवाहन केले आहे. या जीवाश्म इंधनाच्या वापरामुळे प्रदूषणात मोठी वाढ होत आहे. तसेच श्वास आणि रक्तप्रवाहा संदर्भातील समस्या निर्माण होत आहेत.

Advertisement

डब्ल्यूएचओने हवेच्या गुणवत्तेची मार्गदर्शक तत्त्वे कडक केल्यानंतर सहा महिन्यांनी सोमवारी सर्वात अलीकडील आकडेवारी जाहीर केली. यामुळे जागतिक पातळीवर खराब हवा असलेल्या महानगरे, शहरे आणि गावांची संख्या वाढली आहे. आता अशा मनपा संस्थांची संख्या 6,000 च्या वर गेली आहे. WHO च्या पूर्व भूमध्य आणि आग्नेय आशिया प्रदेशांमध्ये हवेची गुणवत्ता सर्वात वाईट आहे. यानंतर आफ्रिकेचा क्रमांक लागतो.

Advertisement

डब्ल्यूएचओच्या पर्यावरण, हवामान बदल आणि आरोग्य विभागाच्या प्रमुख डॉ. मारिया नीरा यांच्या मते, ‘कोरोनाला पराभूत केल्यानंतर, वायू प्रदूषणामुळे दरवर्षी सुमारे 70 लाख मृत्यू होतात आणि असंख्य लोकांच्या आरोग्याचे नुकसान आता स्वीकारता येणार नाही. पारंपारिकपणे PM (पार्टिक्युलेट मॅटर) 2.5 आणि PM 10 चा समावेश WHO डेटाबेसमध्ये करण्यात आला आहे. परंतु, यावेळी नायट्रोजन डायऑक्साइडचा देखील प्रथमच समावेश करण्यात आला आहे. डेटाबेसची मागील आवृत्ती 2018 मध्ये प्रसिद्ध झाली होती. नायट्रोजन डायऑक्साइड प्रामुख्याने मानवनिर्मित इंधनापासून तयार होतो. हे दमा आणि इतर फुफ्फुसाच्या आजारांसाठी जबाबदार आहे.

Loading...
Advertisement

सेंटर फॉर सायन्स अँड एन्व्हायर्न्मेंट, नवी दिल्ली येथील वायू प्रदूषण तज्ज्ञ अनुमिता रायचौधरी यांनी सांगितले की, या निष्कर्षांमुळे वायू प्रदूषणाचा सामना करण्यासाठी मोठ्या प्रमाणात बदल करण्याची गरज आहे. ऊर्जा, पर्यावरण आणि पाणी परिषदेने केलेल्या अभ्यासात असे आढळून आले की, भारतातील PM 2.5 पैकी 60 टक्के भार घरगुती आणि औद्योगिक प्रदूषणामुळे आहे.

Advertisement

बाब्बो.. दिल्ली नाही तर हे शहर ठरलयं सर्वात प्रदूषित; पहा, कसे वाढलेय प्रदूषण..?

Advertisement
Advertisement

Leave a Reply