Please wait..
Take a fresh look at your lifestyle.

इम्रान खानच्या ‘फेअरवेल’ची तारीख निश्चित! ‘या’ दिवशी संसदेत मांडला जाणार अविश्वास प्रस्ताव

मुंबई- पाकिस्तानचे पंतप्रधान इम्रान खान (Imran Khan) यांचे सरकार कधीही पडू शकते, अशा बातम्या सातत्याने येत आहेत. पाकिस्तान तहरीक-ए-इन्साफ पक्षाकडे पूर्ण बहुमत नाही. अशा स्थितीत पक्ष युतीचे सरकार चालवत आहे. आता पाकिस्तानचे गृहमंत्री शेख रशीद (Shaikh Rashid) यांनी सांगितले आहे की इम्रान खान यांच्याविरोधातील अविश्वास प्रस्तावावर 3 किंवा 4 एप्रिलला मतदान होण्याची शक्यता आहे.

Advertisement

शेख रशीद यांना लवकरच निवडणुका घ्यायच्या आहेत?

Advertisement

इस्लामाबादमध्ये प्रसारमाध्यमांशी बोलताना रशीद म्हणाले की, विरोधकांनी अविश्वास प्रस्ताव आणून इम्रान खान यांना खरोखर मदत केली आहे. अविश्वास प्रस्तावामुळे इम्रान खान यांची लोकप्रियता वाढली आहे. मी इम्रान खान यांना लवकरच निवडणुका घेण्याचे आवाहन केल्याचे राशिदने म्हटले आहे. त्यांनी स्पष्ट केले आहे की, लवकर निवडणुकांची कल्पना हे त्यांचे स्वतःचे मत होते आणि याकडे पाकिस्तान तहरीक-ए-इन्साफची भूमिका म्हणून पाहिले जाऊ नये.

Advertisement

रशीद यांनी विरोधकांना मूर्ख म्हटले

Advertisement

विरोधकांना “मूर्ख” म्हणून संबोधून रशीद म्हणाले की, त्यांच्या अविश्वास प्रस्तावाने पंतप्रधान इम्रान खानला लोकप्रियतेच्या पातळीवर आणले आहे जिथे लवकर निवडणुका घेण्याची हीच योग्य वेळ आहे. ते पुढे म्हणाले की, मी भव्य अर्थसंकल्प सादर करून लवकर निवडणुकांची मागणी करत आहे कारण या अक्षम विरोधकांमुळे आम्हाला पुन्हा विजय मिळवणे सोपे झाले आहे.

Advertisement

पाकिस्तान संसदेचे गणित समजून घ्या

Loading...
Advertisement

पाकिस्तानच्या नॅशनल असेंब्लीमध्ये 342 सदस्य असतात. माने इम्रान खान यांना सरकारमध्ये राहण्यासाठी 172 जागांची गरज आहे. इम्रान खान यांना सध्या 176 खासदारांचा पाठिंबा आहे. त्यात इम्रान खान यांच्या पक्ष पाकिस्तान तेहरीक-ए-इन्साफचे 155 सदस्य आहेत.

Advertisement

इम्रान सरकार यांना मुत्ताहिदा कौमी मूव्हमेंट पाकिस्तान (MQM-P), पाकिस्तान मुस्लिम लीग-कायदा (PML-Q) कडून 7, बलुचिस्तान अवामी पार्टी (BAP) कडून 5, ग्रँड डेमोक्रॅटिक अलायन्स कडून 3 आणि अवामी मुस्लिम लीग पाकिस्तान कडून 1 उमेदवारी देण्यात आली होती. समर्थित आहे. त्यामुळे एकूण संख्या 176 झाली आहे. जमहूरी वतन पक्षाच्या एक आणि दोन अपक्ष खासदारांनीही इम्रान खान यांना बाहेरून पाठिंबा दिला आहे.

Advertisement

खरेदिवाला सर्वांसाठी..! ऑफर आणि लव्ह एनकॅशसाठी आजच Kharediwala वर जाऊन आपल्या प्रियजनांना भेटवस्तू पाठवा

Advertisement

इम्रान सरकार अल्पमतात येऊ शकते

Advertisement

एमक्यूएम-पीच्या 7 सदस्यांचा आणि पीएमएल-क्यू आणि बीएपीच्या 5-5 सदस्यांचा पाठिंबा काढून घेतल्यास, इम्रान सरकारला केवळ 159 खासदारांचा पाठिंबा राहणार आहे. यासह पाकिस्तान तहरीक-ए-इन्साफच्या 24 नाराज खासदारांनी सरकारचा पाठिंबा काढून घेतला तर एकूण संख्या 135 होईल. अशा स्थितीत इम्रान खान यांचे सरकार अल्पमतात येईल. अशा परिस्थितीत बाहेरून पाठिंबा जोडल्यानंतर इम्रान खान बहुमतापासून 34 जागा दूर असतील.

Advertisement

एमक्यूएम-पी, पीएमएल-क्यू आणि बाप सतत बैठक घेत आहेत. अशा परिस्थितीत हे पक्ष आता इम्रान सरकारला पाठिंबा देणार की नाही हे लवकरच ठरेल. यामुळे इम्रान सरकार आपला कार्यकाळ पूर्ण करणार की त्यापूर्वी पडणार हेही स्पष्ट होईल. 2018 मध्ये इम्रान खानचा पक्ष सत्तेवर आला आणि पाकिस्तानमध्ये पुढील सार्वत्रिक निवडणूक ऑक्टोबर 2023 मध्ये होणार आहे.

Advertisement
Advertisement

Leave a Reply