Please wait..
Take a fresh look at your lifestyle.

ज्याचा अंदाज होता ते घडलेच..! अमेरिकेच्या इशाऱ्यावर रशियाचा आणखी एक रस्ता बंद; पहा, कोणते नवे निर्बंध टाकले..

मुंबई : रशिया आणि युक्रेनमधील युद्ध सलग 29 व्या दिवशीही सुरूच आहे. पुतिनचे सैन्य दिवसेंदिवस आक्रमक होत असताना झेलेन्स्कीही माघार घेण्यास तयार नाहीत. या संकटावर गुरुवारी नाटोची तातडीची बैठक झाली. झेलेन्स्की यांनी या बैठकीत नाटोला सांगितले की, तुम्हाला लोकांचे संरक्षण करायचे आहे हे सिद्ध केले पाहिजे. त्याचवेळी जी-7 देशांनी रशियाच्या सेंट्रल बँकेला व्यवहारात सोन्याचा वापर करण्यास बंदी घातली आहे. युक्रेनने संयुक्त राष्ट्रांच्या आमसभेत (UNGA) मांडलेल्या ठरावाला मंजुरी देण्यात आली आहे.

Advertisement

युक्रेन संघर्षातून रशिया लष्करी आणि राजकीयदृष्ट्या कमकुवत होईल, असे अमेरिकेच्या एका वरिष्ठ अधिकाऱ्याने म्हटले आहे. जपान अतिरिक्त 25 रशियन व्यक्तींची मालमत्ता गोठवेल आणि 81 रशियन संस्थांच्या निर्यातीवर बंदी घालेल, असे जपानी परराष्ट्र मंत्रालयाने शुक्रवारी एका निवेदनात म्हटले आहे. तेल-गॅस उत्पादक देशांना आंतरराष्ट्रीय बाजारपेठेत वितरणात वाढ करण्याचे आवाहन करा. तेल आणि वायू उत्पादनात ओपेकची महत्त्वाची भूमिका लक्षात घेऊन, G-7 नेत्यांनी तेल आणि वायू उत्पादक देशांना जबाबदारीने वागण्याचे आणि आंतरराष्ट्रीय बाजारपेठेत वितरणात वाढ करण्याचे आवाहन केले, G-7 नेत्यांनी एका निवेदनात म्हटले आहे.

Advertisement

अमेरिकेचे अध्यक्ष जो बायडेन यांना रशियाला G20 गटातून वगळावे का, असे विचारले असता ते म्हणाले की माझे उत्तर होय आहे आणि ते G20 वर अवलंबून आहे. ते म्हणाले, की जर इंडोनेशिया आणि इतर देश रशियाला काढून टाकण्यात सहमत नसतील तर युक्रेनला बैठकांमध्ये भाग घेण्याची परवानगी दिली पाहिजे असे त्यांचे मत आहे.

Advertisement

अमेरिकेचे राष्ट्राध्यक्ष जो बायडेन यांनी पत्रकारांनी विचारलेल्या प्रश्नाचे उत्तर देताना सांगितले की, मला वाटते की चीनला हे समजले आहे की त्याचे आर्थिक भविष्य रशियाच्या तुलनेत पश्चिम देशांबरोबर आहे. मला अपेक्षा आहे, की चीनचे अध्यक्ष जिनपिंग रशियाला पाठिंबा देणार नाहीत. रशियाने युक्रेनमध्ये रासायनिक अस्त्रांचा वापर केल्यास आम्ही प्रत्युत्तर देऊ, असे अमेरिकेचे राष्ट्राध्यक्ष जो बायडेन यांनी म्हटले आहे. ब्रिटेन युक्रेनला 6000 अतिरिक्त क्षेपणास्त्रे पाठवणार आहे. G-7 नेत्यांच्या बैठकीनंतर ब्रिटेनचे पंतप्रधान बोरिस जॉन्सन म्हणाले की, आम्ही युक्रेनच्या सशस्त्र दलांसाठी 25 दशलक्ष पौंड (2 अब्ज 51 कोटी 35 लाख 77 हजार 500 रुपये) आणि 6000 अतिरिक्त क्षेपणास्त्रे देऊ. ते म्हणाले, की युक्रेन एकटा नाही.

Loading...
Advertisement

फ्रान्सचे अध्यक्ष इमॅन्युएल मॅक्रॉन यांनी NATO आणि G-7 नेत्यांच्या बैठकीनंतर सांगितले की, पाश्चात्य शक्ती आवश्यक असल्यास रशियावर आणखी निर्बंध लादण्यास तयार आहेत. ते म्हणाले की, आतापर्यंत टाकण्यात आलेल्या निर्बंधांचा परिणाम दिसून आला असून आपण असेच प्रयत्न सुरू ठेवले पाहिजेत.

Advertisement

युक्रेनमधील मानवतावादी संकटासाठी रशियाला जबाबदार धरणारा ठराव संयुक्त राष्ट्र महासभेने मंजूर केला आहे. या ठरावात तात्काळ युद्धविराम आणि लाखो नागरिकांसह घरे, शाळा आणि रुग्णालये यांच्या सुरक्षेची मागणी करण्यात आली आहे. ठराव रशियाच्या आक्रमकतेच्या “गंभीर मानवतावादी परिणामांचा” निषेध करतो. या ठरावात म्हटले आहे की, गेल्या अनेक दशकांत जगाने युरोपमध्ये इतके मोठे मानवतावादी संकट पाहिले नाही.

Advertisement

युक्रेनने संयुक्त राष्ट्रांच्या आमसभेत (UNGA) मांडलेल्या ठरावाला मंजुरी देण्यात आली आहे. युक्रेनचा प्रस्ताव रशियाच्या हमल्यामुळे निर्माण झालेल्या मानवतावादी संकटाबाबत होता. या प्रस्तावाच्या बाजूने 140 तर विरोधात 5 मते पडली. त्याचवेळी भारतासह 38 सदस्यांनी मतदानात भाग घेतला नाही. युक्रेनमधील मानवतावादी संकटासाठी रशियाला जबाबदार धरणारा ठराव महासभेने मंजूर केला आणि तात्काळ युद्धबंदीची मागणी केली.

Advertisement

संयु्क्त राष्ट्रांत रशिया विरोधात ‘तो’ ठराव मंजूर.. जाणून घ्या, चीन आणि भारताने काय केले..?

Advertisement
Advertisement

Leave a Reply