Please wait..
Take a fresh look at your lifestyle.

फक्त भारत नाही, तर अमेरिकाही ‘त्या’ संकटाने हैराण.. पहा, जागतिक संकट कशामुळे वाढतेय..?

मुंबई : भारताबरोबरच जगभरातील लोक महागाईने हैराण झाले आहेत. रशिया आणि युक्रेनमधील युद्धामुळे (Russia Ukraine War) कच्च्या तेलाच्या (Crude oil) वाढत्या किमतींमुळे परिस्थिती आणखी बिकट झाली आहे. एकीकडे महागाई अत्यंत वेगाने वाढत असून, ग्राहकांना खर्चात कपात करावी लागत आहे. दुसरीकडे, महागाईच्या तुलनेत कमी वेतनवाढीमुळे संकटात भर पडली आहे. हे पाहता जागतिक वित्तीय संस्था भारतासह इतर अर्थव्यवस्थांच्या वाढीचा अंदाज कमी करत आहेत. मॉर्गन स्टॅनली यांच्या अहवालात ही बाब समोर आली आहे.

Advertisement

अमेरिकेतील अधिकृत आकडेवारीनुसार, या वर्षी फेब्रुवारीमध्ये तेथील महागाईचा दर (Inflation Rate) 7.9 टक्क्यांवर पोहोचला आहे. हा 1982 नंतरचा उच्चांक आहे. अमेरिकेतील महागाई दरात आणखी वाढ होण्याची शक्यता तज्ज्ञांनी व्यक्त केली आहे. खरेतर, यूएस डिपार्टमेंट ऑफ लेबरने जारी केलेल्या फेब्रुवारीच्या चलनवाढीच्या अहवालात 24 फेब्रुवारी रोजी रशियाने युक्रेनवर केलेल्या आक्रमणानंतर तेल आणि वायूच्या किमतीत अलीकडच्या वाढीचा समावेश केलेला नाही. रशियाच्या हमल्यानंतर गॅसच्या सरासरी किमतीत मोठी वाढ झाली आहे.

Advertisement

अहवालानुसार, गेल्या वर्षाच्या अखेरीस अमेरिकन लोकांसाठी सरासरी वेतन वाढ 4.5 टक्के होती, जी गेल्या 20 वर्षांतील सर्वात कमी वेतन वाढ आहे. तर महागाई यापेक्षा जवळपास दुप्पट आहे. सरकारच्या ग्राहक किंमत निर्देशांकाच्या सुमारे एक तृतीयांश भाग असलेल्या घरांच्या किंमती, वेतनवाढीतील घट दरम्यान वेगाने वाढली आहे. यामुळे ग्राहक हैराण झाले आहेत.

Loading...
Advertisement

ब्रोकरेज फर्म मॉर्गन स्टॅनलीने आपल्या अहवालात म्हटले आहे की, “आमचे मत आहे की सध्याच्या भू-राजकीय तणावामुळे बाह्य धोके वाढतात आणि अर्थव्यवस्थेसाठी चलनवाढ-प्रेरित मंदीची भीती देखील निर्माण होत आहे.” हे असे होते जेव्हा उत्पादन किंवा वाढ ठप्प असते आणि महागाई सर्वाधिक पातळीवर राहते. ही परिस्थिती अत्यंत धोकादायक असल्याचे तज्ज्ञांचे म्हणणे आहे. चालू आर्थिक वर्षात भारतातील किरकोळ महागाई 6 टक्क्यांच्या वर राहण्याची अपेक्षा आहे.

Advertisement

केंद्र सरकारच्या अलीकडील आकडेवारीनुसार, चालू आर्थिक वर्षात आशियातील तिसरी सर्वात मोठी अर्थव्यवस्था 8.9 टक्के दराने वाढणे अपेक्षित आहे. दुसरीकडे, मॉर्गन स्टॅन्लेने नवीन आर्थिक वर्षासाठी भारताचा जीडीपी वाढीचा (Gross Domestic Product) अंदाज 7.9 टक्क्यांपर्यंत कमी केला आहे. याशिवाय जागतिक बँक, आंतरराष्ट्रीय नाणेनिधीसह दिग्गजांनी जागतिक अर्थव्यवस्थेचा (Global Economy) अंदाज कमी केला आहे.

Advertisement

बाब्बो.. आता पेट्रोल गेलेय 250 पार..! पहा, ‘तिथे’ महागाईने ‘कसा’ उडालाय हाहाकार..

Advertisement
Advertisement

Leave a Reply