Please wait..
Take a fresh look at your lifestyle.

चीनने ऐनवेळी दिला मदतीस नकार; रशियाला आता भारताचाच आधार; पहा, आता भारत काय करणार..?

दिल्ली : युक्रेन विरोधात सुरू असलेल्या युद्धा दरम्यान मित्र म्हणवणाऱ्या चीनने रशियाला जोरदार झटका दिला आहे. चीनने रशियाची मदत करण्यास नकार दिला आहे. बोईंग आणि एअरबसने स्पेअर पार्ट्सचा पुरवठा थांबवल्यानंतर रशियाने चीनकडे मोर्चा वळवला, मात्र चीनने रशियन एअरलाईन्सला विमानांचे स्पेअर पार्ट्स देण्यास नकार दिला आहे. रशियन वृत्तसंस्थांच्या हवाल्याने रॉयटर्स या वृत्तसंस्थेने हा अहवाल दिला आहे. रशियाने युक्रेनवर आक्रमण केल्यापासून पाश्चात्य देश रशियावर सातत्याने निर्बंध लादत आहेत. अलीकडच्या काही दिवसांत रशियावर इतके निर्बंध लादले गेले आहेत की रशियाने उत्तर कोरिया आणि इराणसारख्या देशांनाही मागे टाकले आहे.

Advertisement

अगदी अलीकडे, रशियन परराष्ट्र मंत्रालयाने या आठवड्यात इशारा दिला होता, की रशियन प्रवासी उड्डाणांच्या सुरक्षिततेला धोका आहे. चीनने नकार दिल्यानंतर रशिया आता भारत आणि तुर्कीसारख्या देशांकडून मदत करण्याच्या अपेक्षेत आहे, असे रशियन फेडरल एअर ट्रान्सपोर्ट एजन्सी अधिकाऱ्याचे हवाल्याने सांगण्यात आले. त्यांनी पुढे सांगितले, की रशियन कंपन्या त्यांच्या विमानांची नोंदणी करत आहेत, त्यापैकी अनेक परदेशात नोंदणीकृत आहेत. 10 मार्च रोजी प्रकाशित झालेल्या कायद्याचा मसुदा रशियन सरकारला देशांतर्गत विमान कंपन्यांना भाडेतत्त्वावर घेतलेल्या विमानांसाठी रूबलमध्ये पैसे देण्याचे आदेश देण्याची योजना आखत आहे आणि भाडे करार रद्द झाल्यास परदेशी कंपन्यांना विमाने परत करण्यापासून प्रतिबंधित करतो.

Advertisement

दरम्यान, युक्रेनमध्ये सुरू असलेल्या युद्धा दरम्यान चीनने मदतीचा हात पुढे केला आहे. चीनने सांगितले, की ते युक्रेनला 5 दशलक्ष युआन (सुमारे $ 7.91 लाख) अन्नधान्य आणि इतर दैनंदिन वस्तू मदत म्हणून पाठवत आहे. मात्र, या देशाविरुद्ध युद्ध सुरू केले म्हणून रशियाविरुद्ध टाकण्यात येत असलेल्या निर्बंधांनाही चीनने विरोध सुरुच ठेवला आहे. अशा पद्धतीचे राजकारण आता चीनने सुरू केले आहे.

Loading...
Advertisement

चीनच्या परराष्ट्र मंत्रालयाचे प्रवक्ते लिजिआन यांनी प्रसारमाध्यमांना सांगितले की, मदतीची पहिली खेप बुधवारी युक्रेनला सुपूर्द करण्यात आली आणि दुसरी खेप लवकरच पाठवण्यात येणार आहे. चीन मोठ्या प्रमाणावर रशियाला पाठिंबा देत आहे आणि लिजिआन यांनी पुन्हा सांगितले, की चीन रशियाविरूद्ध आर्थिक निर्बंधांना विरोध करतो. अन्न आणि दैनंदिन जीवनावश्यक वस्तूंचा समावेश असलेली ही मदत युक्रेनच्या विनंतीनुसार केली आहे आणि शक्य तितक्या लवकर वितरित केली जाईल.

Advertisement

रशिया-युक्रेन युद्धामुळे अमेरिकेची चांदी..! पहा, ‘त्याद्वारे’ कशी करतोय अब्जावधींची कमाई..

Advertisement

आर्थिक निर्बंधांमुळे रशिया हैराण..! भारताला दिलीय ‘ही’ खास ऑफर; पहा, कसा होणार भारताचा फायदा..

Advertisement
Advertisement

Leave a Reply