Please wait..
Take a fresh look at your lifestyle.

आणि मग अमेझॉनमध्ये होणार राखरांगोळी..! पहा नेमके कशामुळे होणार आहे असे

लंडन : जगाचे लक्ष कोरोना आणि रशिया-युक्रेन युद्धाकडे लागलेले असतानाच शास्त्रज्ञांनी अॅमेझॉनच्या जंगलासाठी एक भयानक भविष्यवाणी केली आहे. नेचर जर्नलमध्ये नुकत्याच प्रकाशित झालेल्या संशोधनानुसार, अॅमेझॉनचा तीन चतुर्थांश भाग अशा टप्प्यावर पोहोचला आहे ज्यामध्ये ते जंगल स्वतःला जळून घेईल. शास्त्रज्ञांचे म्हणणे आहे की जळलेले जंगल कधीही सावरणे शक्य होणार नाही, याचा अर्थ ते मैदानात बदलेल. माणसंही अॅमेझॉनला मदत करू शकणार नाहीत.

Advertisement

बेकायदेशीरपणे वृक्षतोड आणि ग्लोबल वॉर्मिंगमुळे अॅमेझॉनच्या जंगलातील तग धरण्याची क्षमता कमी होत आहे. या कारणांमुळे पावसाच्या संपूर्ण प्रक्रियेवर वाईट परिणाम होत आहे. संशोधनानुसार, अशी वेळ तेंव्हा येईल जेव्हा अॅमेझॉनच्या परिसरात खूप कमी पाऊस पडेल. त्यामुळे जंगल आपसूकच सुकून जाईल, त्यामुळे येथे आगही लागू शकते. कमी जंगल म्हणजे कमी पाऊस. या भयानक चक्रात अडकून Amazon स्वतःच संपेल. इंग्लंडमधील एक्सेटर विद्यापीठाच्या शास्त्रज्ञांनी 25 वर्षांचा उपग्रह डेटा काढून हा अभ्यास तयार केला आहे. अॅमेझॉनचे जंगल बदलत्या वातावरणाशी कसे लढते हे समजून घेण्याचा संशोधकांनी प्रयत्न केला. त्यांनी ऍमेझॉनवर नैसर्गिक आपत्ती, जंगलतोड, मानवी क्रियाकलाप आणि अचानक हंगामी बदल यांच्या प्रभावाचा अभ्यास केला. अॅमेझॉन कधी पूर्णपणे नष्ट होईल यावर संशोधन सुरू आहे.

Loading...
Advertisement

संशोधकांच्या मते, 2000 सालापासून अॅमेझॉनच्या जंगलातील तग धरण्याची क्षमता संपुष्टात येत आहे. जंगलाची तग धरण्याची क्षमता म्हणजे नैसर्गिक आपत्ती आणि संकटांचा सामना करून जंगल स्वतःला कसे सावरते. ही क्षमता कमी झाल्यास जंगलातील झाडे, झाडे, नद्या आणि तेथे राहणारे प्राणी जगातून नामशेष होण्याचा धोका आहे. शास्त्रज्ञांचे म्हणणे आहे की जंगलातील 200 किमी क्षेत्राची सहनशक्ती आता पूर्णपणे संपली आहे. हा अतिशय कमी पाऊस असलेला कोरडा प्रदेश आहे. संशोधनात सहभागी शास्त्रज्ञांचे म्हणणे आहे की, अॅमेझॉनला वाचवण्यासाठी प्रथम हरितगृह वायूंचे उत्सर्जन कमी करणे आवश्यक आहे. ब्राझीलमध्ये या वर्षी ऑक्टोबरमध्ये राष्ट्रपतीपदाच्या निवडणुका होणार आहेत. ब्राझीलमधील अ‍ॅमेझॉन जंगलाचे भवितव्य ते ठरवू शकते, कारण विद्यमान अध्यक्ष जैर बोल्सोनारो यांनी नैसर्गिक संवर्धनाकडे फारसे लक्ष दिले नाही. ब्राझीलमधून बाहेर पडणाऱ्या अॅमेझॉनच्या जंगलांपैकी 40% स्थानिक लोक आणि आदिवासींना सोडले तर त्यांचे संवर्धन अधिक चांगले होईल. शास्त्रज्ञांचा असा विश्वास आहे की अॅमेझॉनचे जंगल जळल्यास येथून 9 हजार कोटी टन कार्बन डायऑक्साइड बाहेर पडेल, ज्यामुळे वातावरणातील ग्लोबल वार्मिंग वेगाने वाढेल.

Advertisement
Advertisement

Leave a Reply