Please wait..
Take a fresh look at your lifestyle.

Russia-Ukraine War : अमेरिकेने ‘या’ दोन देशांना दिलेय मोठे आश्वसान; पहा, युरोपात काय सुरू आहे राजकारण..?

दिल्ली : रशिया आणि युक्रेन युद्धाच्या काळात अमेरिकेचे परराष्ट्र मंत्री अँटनी ब्लिंकन तीन बाल्टिक देशांच्या दौऱ्यावर आहेत. त्यांनी सोमवारी लिथुआनिया आणि लॅटव्हिया या देशांना नाटो संरक्षणाचे आश्वासन दिले. सोव्हिएत युनियनचा भाग असलेले लॅटव्हिया, लिथुआनिया आता नॉर्थ अटलांटिक ट्रीटी ऑर्गनायझेशनचा (नाटो) भाग आहेत. ब्लिंकन मंगळवारी आणखी एका देशाला भेट देणार आहेत. राष्ट्राध्यक्ष जो बायडेन यांच्या प्रशासनाला या देशांकडे लक्ष द्यायचे आहे आणि रशियाच्या आक्रमणाच्या वेळी अमेरिका त्यांच्या पाठीशी उभी राहील, असे आश्वासन त्यांना द्यायचे आहे.

Advertisement

आम्ही आमचे समान संरक्षण बळकट करत आहोत जेणेकरून आम्ही आणि आमचे सहकारी देश तयार राहू, असे ब्लिंकन यांनी सांगितले. नाटोच्या परस्पर संरक्षण करारासाठी अमेरिकेची बांधिलकी अढळ आहे यावर त्यांनी भर दिला. अमेरिकेचे परराष्ट्र मंत्री म्हणाले, ‘आक्रमण झाल्यास आम्ही नाटो राष्ट्रांच्या जमिनीचे सर्वतोपरी रक्षण करू. आमच्या तयारी आणि संकल्पावर कोणीही शंका घेऊ नये. ब्लिंकेनने विल्नियस येथून आपला दौरा सुरू केला, जिथे युक्रेनच्या रशियन आक्रमणाला लिथुआनियाच्या लोकांनी पाठिंबा दिला.

Advertisement

“दुर्दैवाने, बाल्टिक प्रदेशातील बिघडत चाललेली सुरक्षा परिस्थिती आमच्यासाठी आणि जगासाठी काळजीची गोष्ट आहे, असे लिथुआनियाचे अध्यक्ष नौसेदा यांनी ब्लिंकेन यांना सांगितले. युक्रेनवरील रशियन आक्रमणाने युरोप सुरक्षेसाठी दीर्घकालीन धोका असल्याचे पुन्हा एकदा सिद्ध झाल्याचे ते म्हणाले. रशियाचे अध्यक्ष व्लादिमीर पुतिन यांना युक्रेनमध्ये रोखले नाही तर त्यांना पुढे जाण्यापासून रोखले जाणार नाही, असा दावा नौसेदा यांनी केला. तिसरे महायुद्ध टाळण्यासाठी सर्व काही करणे आवश्यक असल्याचे ते म्हणतात.

Advertisement

दरम्यान, युक्रेनवर रशियाच्या युद्धा दरम्यान चीनने पुन्हा एकदा स्पष्ट केले आहे की चीन आणि रशिया या दोन्ही देशांतील मैत्री अत्यंत भक्कम आहे. मात्र, युक्रेन-रशिया संकट संपवण्यासाठी मध्यस्थी करण्यास तयार असल्याचे चीनने म्हटले आहे. चीनने गेल्या महिन्यात आपला जवळचा मित्र रशियाचा निषेध करण्यास नकार दिला आहे.

Loading...
Advertisement

चीनचे परराष्ट्र मंत्री वांग यी म्हणाले, की “दोन्ही देशांमध्ये घट्ट मैत्री आहे आणि दोन्ही बाजूंच्या भविष्यातील सहकार्याच्या शक्यता प्रचंड आहेत.” गरज पडल्यास दोन्ही देशांदरम्यान मध्यस्थी करण्यासाठी चीन आंतरराष्ट्रीय समुदायासोबत काम करण्यास तयार असल्याचे त्यांनी सांगितले.

Advertisement

Russia-Ukraine War : रशियन तेलाचे मार्केट होणार डाऊन.. ? ; पहा, अमेरिका आणि युरोपिय देशांचा काय आहे प्लान..?

Advertisement

Russia-Ukraine War : अमेरिका-नाटोच्या कारनाम्यांमुळे भडकला रशिया; ‘त्या’ मुद्द्यावर चीनने दिलेय प्रत्युत्तर

Advertisement
Advertisement

Leave a Reply