Please wait..
Take a fresh look at your lifestyle.

युद्धाच्या संकटात चीनला वाटतेय ‘त्याची’ भीती.. पहा, संरक्षणासाठी काय केलीय मोठी घोषणा..?

दिल्ली : चीनच्या सरकारने 2022 साठी सकल देशांतर्गत उत्पादन (GDP) चे लक्ष्य सुमारे 5.5% ठेवले आहे. जे दशकातील सर्वात कमी लक्ष्यांपैकी एक आहे. जगातील दुसरी सर्वात मोठी अर्थव्यवस्था कोविड-19 च्या उद्रेकाविरोधात संघर्ष करत आहे. त्याच वेळी, रशियाच्या युक्रेनवरील आक्रमणाने देखील चीनचे टेन्शन वाढले आहे. ज्यामुळे जागतिक अर्थव्यवस्थेवर दबाव येऊ शकतो, अशी भीती आता व्यक्त करण्यात येत आहे.

Advertisement

शनिवारी प्रसिद्ध झालेल्या चिनी अर्थ मंत्रालयाच्या अहवालात 2022 साठी चीनचे संरक्षण बजेट 1.45 ट्रिलियन युआन ($230 अब्ज) आहे. गेल्या वर्षाच्या तुलनेत यात 7.1 टक्क्यांनी वाढ झाली आहे. चीनच्या संरक्षण बजेटने $200 अब्ज डॉलर्सचा टप्पा पार करण्याची ही दुसरी वेळ आहे. 2021 मध्ये हे पहिल्यांदाच घडले. वर्ष-दर-वर्ष वाढीच्या संदर्भात, 2019 नंतरची ही सर्वाधिक वाढ आहे. जेव्हा संरक्षण खर्चात 7.5% वाढ झाली.

Advertisement

पंतप्रधान ली केकियांग यांनी शनिवारी नॅशनल पीपल्स काँग्रेस (एनपीसी) येथे सादर केलेल्या मसुद्याच्या अर्थसंकल्पाचा हवाला देऊन सरकारी चायना डेलीने म्हटले आहे की, चीन सरकारने 2022 या आर्थिक वर्षासाठी 1.45 ट्रिलियन (ट्रिलियन) युआनचे संरक्षण बजेट प्रस्तावित केले आहे. गेल्या वर्षाच्या तुलनेत 7.1 टक्के अधिक आहे. या वाढीमुळे, भारताच्या संरक्षण बजेटच्या (सुमारे $70 अब्ज) तुलनेत चीनचे संरक्षण बजेट तिप्पट झाले आहे.

Loading...
Advertisement

चीनच्या पंतप्रधानांनी संसदेत सादर केलेल्या कामाच्या अहवालात, पीएलएच्या युद्ध तयारीला व्यापक बळकट करण्याच्या गरजेवर भर दिला. संरक्षण बजेट वाढ करण्याचा चीनचा प्रस्ताव पूर्व लडाखमध्ये भारताबरोबरचा संघर्ष आणि अमेरिकेबरोबरचा राजकीय आणि लष्करी तणाव वाढला आहे. संरक्षण बजेटवरील खर्चाच्या बाबतीत चीन हा जगातील दुसऱ्या क्रमांकाचा देश आहे.

Advertisement

Russia-Ukraine War : अमेरिका-नाटोच्या कारनाम्यांमुळे भडकला रशिया; ‘त्या’ मुद्द्यावर चीनने दिलेय प्रत्युत्तर

Advertisement
Advertisement

Leave a Reply