Please wait..
Take a fresh look at your lifestyle.

वा..रे.. रशियन पत्रकार..! केलेय दमदार काम..! पहा पुतीन यांचा कसा दबाव आहे माध्यमांवर

मॉस्को : रशियाने युक्रेनवर केलेल्या आक्रमणाचा संपूर्ण जगातच नव्हे तर रशियातूनही विरोध होत आहे. युद्धाच्या विरोधात येथे निदर्शने केली जात आहेत. रशियन मीडियाचाही विरोध आहे पण त्यांना रशियाच्या बाजूने बातम्या दाखवायला भाग पाडले जात आहे. त्यामुळे प्रसारमाध्यमांमध्ये प्रचंड नाराजी पसरली आहे. अशाच एका प्रकरणात, अंतिम प्रसारणातील “नो वॉर” संदेशानंतर रशियन टेलिव्हिजन चॅनेलच्या संपूर्ण कर्मचार्‍यांनी थेट प्रसारणाचा राजीनामा दिला आहे. याचे अनेकांनी कौतुक केले आहे. रशियन हुकुमशहा पुतीन यांना हे थेट आव्हान आहे.

Advertisement

युक्रेन युद्धाचे कव्हरेज दर्शविणार्‍या रशियन अधिकार्‍यांनी नाराज झाल्यावर प्रसारण निलंबित केल्यानंतर टीव्ही रेन (डोझड) कर्मचार्‍यांनी हा निर्णय घेतला. चॅनेलच्या संस्थापकांपैकी एक, नतालिया सिंदेवा, तिच्या शेवटच्या प्रसारणात “नो वॉर” म्हणाली आणि त्यानंतर सर्व कर्मचारी स्टुडिओतून बाहेर पडले. चॅनेलने नंतर एका निवेदनात म्हटले आहे की त्यांनी ऑपरेशन्स अनिश्चित काळासाठी निलंबित केले आहेत. सामुहिक राजीनाम्याचा व्हिडिओ लेखक डॅनियल अब्राहम यांनी लिंक्डइनवर शेअर केला आहे. कर्मचार्‍यांच्या नाट्यमय निर्गमनानंतर, चॅनेलने स्वान लेक बॅले व्हिडिओ प्ले केला. जो 1991 मध्ये सोव्हिएत युनियनच्या पतनादरम्यान रशियामधील राज्य टीव्ही चॅनेलवर दर्शविला गेला होता. हा व्हिडिओ सध्या सोशल मीडियावर व्हायरल होत आहे. रशियाच्या शेवटच्या उदारमतवादी मीडिया कंपन्यांपैकी एक, Ekho Moskvi रेडिओ स्टेशन देखील युक्रेनमधील युद्धाच्या कव्हरेजवर दबाव आणल्यानंतर बोर्डाने विसर्जित केले. त्याच्या संपादकाने गुरुवारी ही माहिती दिली. जरी ते अद्याप यूट्यूबवर प्रसारित होत आहे.

Loading...
Advertisement

रेडिओ स्टेशनमध्ये युक्रेनियन पत्रकारांच्या मुलाखती चालू होत्या. त्यांनी रशियन आक्रमणाची भीषणता सांगितली. तथापि, संपादक-इन-चीफ अॅलेक्सी वेनेडिक्टोव्ह यांनी या आठवड्यात रॉयटर्स वृत्तसंस्थेला सांगितले की स्टेशन तीन दशकांपासून त्याचे वैशिष्ट्य असलेले स्वतंत्र संपादकीय धोरण सोडणार नाही. आमची संपादकीय धोरणे बदलणार नाहीत, असे ते म्हणाले. युक्रेनवरील हल्ल्याच्या बातम्या ऐकण्यापासून स्वतंत्र वृत्त कंपन्यांना प्रतिबंधित करून मीडिया स्वातंत्र्य आणि सत्याविरुद्ध युद्ध पुकारल्याचा आरोप अमेरिकेने बुधवारी रशियावर केला. स्टेट डिपार्टमेंटने एका निवेदनात म्हटले आहे की रशियाचे सरकार ट्विटर, फेसबुक आणि इंस्टाग्रामला देखील बंदी घालत आहे. त्यावर लाखो रशियन नागरिक स्वतंत्र माहिती आणि मत मिळविण्यासाठी अवलंबून आहेत. रशियन लोक एकमेकांशी आणि बाहेरील जगाशी कनेक्ट होण्यासाठी सोशल मीडियाचा वापर करतात.

Advertisement
Advertisement

Leave a Reply