Please wait..
Take a fresh look at your lifestyle.

Russia-Ukraine War : आता पाकिस्तानही चीनच्या मार्गावर; पहा, रशियाच्या मदतीसाठी चीन-पाकिस्तानने काय केलेय..?

दिल्ली : संयुक्त राष्ट्रांच्या सभेत रशियाचा निषेध करणारा ठराव मंजूर करण्यात आला आहे. संयुक्त राष्ट्रात एकूण 193 देश आहेत, परंतु या मतदानात केवळ 181 देशांनी भाग घेतला. त्यापैकी 141 देशांनी रशियाविरोधातील निंदा प्रस्तावाला पाठिंबा दिला. 5 जणांनी विरोध केला तर 35 देशांनी मताचा वापर केला नाही. म्हणजेच मतदानावेळी हे देश उपस्थित होते पण या देशांनी मतदान केले नाही. म्हणजेच रशियाच्या विरोधात मांडलेल्या या निंदा प्रस्तावाला बहुमतापेक्षा 20 मते जास्त मिळाली. बहुमतासाठी 121 मतांची गरज होती.

Advertisement

आता प्रश्न असा आहे, की या प्रस्तावामुळे रशियाचे काय नुकसान होईल ? तर याचे उत्तर असे आहे की, रशियाने लष्करी कारवाईत ताब्यात घेतलेल्या अशा कोणत्याही देशाला आणि भूभागाला संयुक्त राष्ट्र मान्यता देणार नाही. याशिवाय रशियाला युक्रेनमधून तात्काळ आणि बिनशर्त आपले सैन्य मागे घ्यावे लागेल. रशिया हा प्रस्ताव कितपत मान्य करतो, हा एक मोठा प्रश्न असेल. कारण, संयुक्त राष्ट्रात ज्या देशांच्या विरोधात असे ठराव पारित केले जातात ते देश अनेकदा ते स्वीकारत नाहीत आणि कदाचित रशियाही तेच करेल.

Advertisement

पहिल्याप्रमाणेच आश्चर्य म्हणजे चीनने मतदानापासून स्वतःला दूर ठेवले, म्हणजेच तो मतदानाचा भाग होता पण त्याने आपले मत दिले नाही. रशिया आणि चीन अमेरिका आणि पाश्चिमात्य देशांविरुद्ध नवा गट तयार करत आहेत, असे सारे जग म्हणत असताना चीनने उघडपणे रशियाला पाठिंबा न देणे हे थोडे आश्चर्यकारक आहे. यावरून हे देखील दिसून येते की चीन हा असा देश आहे, जो फक्त स्वतःचे हित आणि स्वार्थ पाहतो.

Advertisement

चीनप्रमाणे भारतानेही मतदान केले नाही. मात्र, यात आश्‍चर्य वाटण्यासारखे काही नाही कारण यावेळी भारताचा प्रयत्न हा आहे की पश्चिमी देश नाराज होऊ नयेत आणि रशियाच्याही विरोधात जाऊ नये. पण पाकिस्तान मतदानापासून दूर राहणे हे मोठे आश्चर्य आहे.
1945 ते 1990 या काळात अमेरिका आणि सोव्हिएत युनियन यांच्यात 45 वर्षे शीतयुद्ध सुरू असताना पाकिस्तान अमेरिकेच्या गटात होता आणि त्याची धोरणे सोव्हिएत युनियनच्या विरोधात होती. पण आज पाकिस्तानने संयुक्त राष्ट्रात मतदान न करून एक प्रकारे रशियाला पाठिंबा दिला आहे आणि तो अमेरिकेच्या विरोधात गेला आहे.

Loading...
Advertisement

आणखी एक गोष्ट म्हणजे, युक्रेनच्या मुद्द्यावर जग रशियाला एकाकी पाडण्याचा प्रयत्न करत असताना, पाकिस्तानचे पंतप्रधान इम्रान खान हे रशियाबरोबर व्यापार करार करणारे पहिले जागतिक नेते ठरले आहेत. पाकिस्तानने रशियाबरोबर नैसर्गिक वायू आयात करण्याचा करार केला आहे. या मतदानात अफगाणिस्ताननेही जगाला चकित केले. अफगाणिस्तानने रशियाच्या विरोधात मतदान केले आहे. विचार करा, अफगाणिस्तानचे तालिबान सरकार रशियाविरुद्धचा निषेधाचा प्रस्ताव योग्य मानत आहे हे किती मोठे आश्चर्य आहे.

Advertisement

रशियाच्या समर्थनार्थ केवळ 5 मते पडली असून या पाच मतांमध्ये खुद्द रशियाच्या एका मताचा समावेश आहे. याशिवाय सीरिया, उत्तर कोरिया, बेलारूस आणि आफ्रिकन देश इरिट्रिया (इरिट्रिया) यांनीही रशियाच्या समर्थनार्थ मतदान केले. म्हणजेच कोणत्याही मोठ्या देशाने रशियाच्या समर्थनार्थ मतदान केले नाही आणि हा आतापर्यंतचा संयुक्त राष्ट्रांच्या व्यासपीठावरील रशियाचा सर्वात मोठा अपमान आहे.

Advertisement

अर्र.. पाकिस्तानचा रशिया दौरा गेला पाण्यात..! म्हणून राष्ट्राध्यक्ष पुतिन भेटले सुद्धा नाहीत; जाणून घ्या, नेमके कारण..

Advertisement
Advertisement

Leave a Reply