Please wait..
Take a fresh look at your lifestyle.

Russia-Ukraine War : रशिया आणि बेलारुसला मोठा आर्थिक धक्का; जागतिक बँकेने घेतला ‘हा’ धक्कादायक निर्णय

मुंबई : युक्रेनवर रशियाच्या हमल्यानंतर जागतिक बँकेने मोठे पाऊल उचलले आहे. युक्रेनमधील रशियाच्या लष्करी कारवाया आणि युद्धग्रस्त देशातील लोकांविरुद्ध “शत्रुत्व” याला प्रत्युत्तर म्हणून जागतिक बँकेने रशिया आणि त्याचा मित्र देश बेलारूसमधील आपले सर्व उपक्रम “तात्काळ प्रभावाने” थांबवण्याची घोषणा केली आहे.

Advertisement

24 फेब्रुवारी रोजी, रशियन सैन्याने युक्रेनमध्ये लष्करी कारवाई सुरू केली. रशियाने युक्रेनचे स्वतंत्र प्रांक – डोनेत्स्क आणि लुहान्स्क स्वतंत्र म्हणून मान्यता दिली आहे. जागतिक बँकेचा हा निर्णय अशा वेळी आला आहे जेव्हा जगातील अनेक देश, संस्था आधीच रशिया आणि त्याचा मित्र देश बेलारूसवर विविध निर्बंध टाकत आहेत. अनेक देशांनी रशियाला पाठिंबा आणि सहकार्यासाठी युक्रेन आणि बेलारूसवर आक्रमण केल्याबद्दल निर्बंधही लादले आहेत.

Advertisement

“जागतिक बँक समूहाने 2014 पासून रशियामध्ये कोणतेही नवीन कर्ज किंवा गुंतवणूक मंजूर केलेली नाही. 2020 च्या मध्यापासून बेलारूसला कोणतेही नवीन कर्ज मंजूर केलेले नाही. युक्रेनवरील रशियन आक्रमण आणि युक्रेनमधील लोकांविरुद्धच्या शत्रुत्वानंतर, जागतिक बँक समूहाने रशिया आणि बेलारूसमधील सर्व कार्यक्रम त्वरित प्रभावाने स्थगित केले आहेत,” असे निवेदनात म्हटले आहे.

Loading...
Advertisement

द हिलने अहवाल दिला, की जगभरातील 189 सदस्य राष्ट्रांसह बँकिंग संस्थेने 2014 पासून रशियामध्ये कोणतेही नवीन कर्ज किंवा गुंतवणूक मंजूर केलेली नाही. त्यानंतर रशियाने क्रिमिया हे शहर युक्रेनकडून ताब्यात घेतले. याव्यतिरिक्त, बेलारूसमधील विवादित अध्यक्षीय निवडणुकीनंतर 2020 पासून जागतिक बँकेने कोणतेही कर्ज दिलेले नाही.

Advertisement

रशियाच्या आक्रमणानंतर, जागतिक बँकेचे अध्यक्षांनी या घटनेचा निषेध केला आणि म्हटले की, “युक्रेनमध्ये घडलेल्या घटनांमुळे झालेल्या धक्कादायक हिंसाचार आणि जीवितहानीमुळे भीतीचे वातावरण आहे. आम्ही युक्रेनचे दीर्घकालीन भागीदार आहोत आणि या संकटाच्या क्षणी त्यांच्या लोकांच्या पाठीशी उभे आहोत.

Advertisement

रशिया-युक्रेन युद्धाचा इफेक्ट..! फक्त एकाच दिवसात सोन्याचे भाव ‘इतके’ वाढले; जाणून घ्या, सोने-चांदीचे आजचे भाव..

Advertisement
Advertisement

Leave a Reply