Please wait..
Take a fresh look at your lifestyle.

Russia Ukraine Attack: तरीही रशियाला येईना ‘कीव’..! पहा युद्धमैदानात काय चालू आहे ते

कीव / मॉस्को : रशिया आणि युक्रेनमध्ये (Russia Ukraine Attack) सुरू असलेल्या युद्धात पुतिन यांच्या लष्कराला आठव्या दिवशी मोठे यश मिळाले. युक्रेनचे पहिले मोठे शहर खेरसन आता रशियन सैन्याच्या ताब्यात आहे. खेरसनच्या महापौरांनी स्थानिक लोकांना रशियन सैन्याच्या आदेशाचे पालन करण्याचे आदेश दिले आहेत. दरम्यान, रशियन सैन्य राजधानी कीववर जोरदार (Russia Kyiv Invasion) हल्ले सुरू करत असून लोकांना घरीच राहण्याचा सल्ला देण्यात आला आहे. रशिया युक्रेनला जोडण्याच्या मोहिमेवर हळूहळू पुढे जात असल्याचा इशारा अमेरिकेने दिला आहे.

Advertisement

खेरसनचे महापौर इहोर कोलीखायेव यांनी स्थानिक लोकांना शहरात आलेल्या सशस्त्र माणसांच्या आदेशाचे पालन करण्याचे आवाहन केले आहे. खेरसन शहराची लोकसंख्या दोन लाख 90 हजार आहे आणि राजधानी कीवपासून 480 किमी अंतरावर आहे. हे शहर काळ्या समुद्राजवळ वसलेले असून सामरिकदृष्ट्या महत्त्वाचे आहे. त्याच्या जवळच बंडखोरांचे डोनेस्तक क्षेत्र आहे. महापौरांनी बुधवारी आधी सांगितले की शहर अद्याप युक्रेनियन नियंत्रणाखाली आहे. मात्र, आता रशियन लष्कराने खेरसनचा ताबा घेतल्याचे महापौरांनी मान्य केले आहे. दुसरीकडे, रशियन लष्कराने राजधानी कीववरही आपली पकड घट्ट केली आहे. कीवच्या महापौरांनी स्थानिक रहिवाशांना इशारा दिला आहे की रशियन सैन्य युक्रेनच्या राजधानीत घुसखोरी करत आहेत. महापौरांनी लोकांना घरातच राहण्याचे आणि शहराच्या संरक्षणासाठी तयार राहण्याचे आवाहन केले आहे. महापौर विटाली क्लिट्स्को म्हणाले, “शत्रू आपल्या सुरक्षा दलांना जवळ आणत आहे.” ते म्हणाले की आता राजधानीच्या बाहेरील भागात लढाई सुरू आहे. महापौर पुढे म्हणाले, ‘आम्ही तयारी करत आहोत आणि कीवचा बचाव करू! मी सर्व कीव रहिवाशांना संयम गमावू नका असे आवाहन करतो.’

Loading...
Advertisement

आतापर्यंत, कीवने रशियन घुसखोरीच्या प्रयत्नांना प्रतिकार केला आहे तसेच त्याविरुद्ध बचावात्मक कारवाई केली आहे. एक 64 किमी लांबीचा बख्तरबंद रशियन काफिला शहराच्या उत्तरेकडे जात आहे आणि विश्लेषकांचा असा विश्वास आहे की ते पश्चिमेकडून आक्रमणाच्या प्रयत्नांना मदत पुरवण्यासाठी असावेत, बीबीसीने वृत्त दिले आहे. लष्करी तज्ज्ञ डॉ. जॅक वॉटलिंग म्हणतात की, कीववर रशियन हल्ल्याची वेळ आणि पद्धत महत्त्वाची आहे. ‘जर रशियन लोकांनी (कीवमध्ये) मोठा हल्ला केला आणि त्यांनी प्रतिकाराचा कणा मोडला नाही, तर ते खूप रक्तरंजित असेल आणि त्यांचे सैन्य तुटून पडेल,’ असे वॉटलिंग म्हणतात, भूयुद्ध आणि लष्करी शास्त्रातील संशोधन सहकारी. रॉयल युनायटेड सर्व्हिसेस इन्स्टिट्यूट..’ वॉटलिंग म्हणतात की संदिग्धतेमुळे रशियन सैनिकांचे मनोबल कमी झाल्याचे पुरावे आहेत.

Advertisement
Advertisement

Leave a Reply