Please wait..
Take a fresh look at your lifestyle.

रशियाच्या युद्धखोरीने आलेय ‘हे’ संकट..! युक्रेनच्या अट्टाहासाने झालीय मोठीच पंचाईत

कीव / मॉस्को : रशिया आणि युक्रेन यांच्यात भयंकर युद्ध सुरू आहे. सात दिवसांनंतरही रशियाला किव आणि खार्किव सारखी शहरे ताब्यात घेता आलेली नाहीत. युक्रेनियन सैन्याकडून कठोर लढा असूनही झेलेन्स्कीचा देश मोठा विनाश पाहत आहे. सोमवारपासून रशियाने क्लस्टर बॉम्ब आणि व्हॅक्यूम बॉम्बसारख्या विध्वंसक शस्त्रांचा वापर सुरू केला आहे. मृतांचा आकडा सतत वाढत आहे आणि दोन्ही बाजू शत्रूला खोलवर जखमा केल्याचा दावा करत आहेत. अशावेळी रशियाच्या युद्धखोरीने आतापर्यंत जगाची डोकेदुखी वाढवली आहे. तर, नाटो देशांच्या ग्रुपमध्ये सहभागी होण्याच्या युक्रेनच्या अट्टाहासाने त्याच देशाची मोठी हानी झाली आहे.

Advertisement

युक्रेनबद्दल बोलायचे झाले तर हा छोटा देश रशियासारख्या महासत्तेशी आपले सैन्य आणि जनतेच्या मदतीने युद्ध लढत आहे. झेलेन्स्कीने 20 हजारांहून अधिक लोकांना लढण्यासाठी शस्त्रे दिली आहेत. 20 ते 60 वर्षांच्या लोकांना देश सोडण्यास बंदी घालण्यात आली आहे. लष्कर रशियन सैनिकांना चोख प्रत्युत्तर देत आहे, परंतु त्याचे सतत नुकसान होत आहे. मंगळवारी, खार्किव आणि कीव दरम्यान सुमी प्रांतातील ओख्टीरका येथील लष्करी तळावर रशियन तोफखान्याच्या हल्ल्यात 70 हून अधिक युक्रेनियन सैनिक ठार झाले. मंगळवारी काही छायाचित्रांमध्ये रशियाचा 64 किमी लांबीचा लष्करी ताफा दिसत होता. तथापि, सोशल मीडियावर सामायिक केलेल्या अनेक व्हिडिओंमध्ये, रशियन लष्करी वाहने जळताना आणि काफिल्यापासून दूर असल्याचे दिसले. युद्धाच्या पहिल्या चार दिवसांत 16 मुले मारली गेली आणि 45 जखमी झाली, असे झेलेन्स्की यांनी रशियावर युद्ध गुन्ह्यांचा आरोप केला. सोमवारी माहिती देताना युक्रेनने सांगितले की नागरिकांच्या मृत्यूची संख्या 352 वर पोहोचली आहे आणि नंतर इतर 11 लोकांचा मृत्यू झाला.

Loading...
Advertisement

दुसरीकडे रशियाचीही चिंता वाढली आहे. युद्धावर दररोज 20 अब्ज डॉलर खर्च होत आहे. पुतिन यांना वाटले की त्यांच्या आधुनिक शस्त्रास्त्रे आणि जड लष्करी बळाच्या सहाय्याने ते कीववर नजर टाकतील. पण सात दिवसांनंतरही झेलेन्स्की आपल्या देशबांधवांसह रणांगणावर आहेत. आता रशियन सैन्याला रसद संकटाचा सामना करावा लागत आहे. आघाडीवर लढणाऱ्या सैनिकांचे इंधन, अन्न आणि गोळ्या संपत आहेत आणि सैनिक प्रत्युत्तर देत आहेत. युक्रेनचे संरक्षण मंत्री ओलेक्सी रेझनिकोव्ह यांनी मंगळवारी दावा केला की आतापर्यंत 5,710 हून अधिक रशियन सैनिक मारले गेले आहेत. मात्र रशियन अधिकाऱ्यांनी याला दुजोरा दिलेला नाही. सोमवारी रशियाने प्रथमच कबूल केले की त्यांचे काही सैनिक मरण पावले आणि काही जखमी झाले, परंतु या संदर्भात कोणतीही आकडेवारी जाहीर केली नाही.

Advertisement

पाश्चात्य देशांच्या गुप्तचर संस्थांकडून मिळालेल्या माहितीच्या आधारे, एका वरिष्ठ गुप्तचर अधिकाऱ्याचा अंदाज आहे की आतापर्यंत पाच हजारांहून अधिक रशियन सैनिकांना ओलीस ठेवण्यात आले आहे किंवा त्यांना ठार करण्यात आले आहे. युनायटेड नेशन्सच्या निर्वासित एजन्सीच्या आकडेवारीनुसार, युक्रेनमध्ये आतापर्यंत 160,000 हून अधिक लोक अंतर्गतरित्या विस्थापित झाले आहेत, तर 1,16,000 लोकांना युक्रेन सोडून शेजारच्या देशांमध्ये पळून जाण्यास भाग पाडले गेले आहे.

Advertisement
Advertisement

Leave a Reply