Please wait..
Take a fresh look at your lifestyle.

Russia-Ukrain crisis: म्हणून भारतासमोर धर्मसंकट..! UNSC मधील भूमिकेकडे जगाचे लक्ष

दिल्ली : संयुक्त राष्ट्रात (United Nations) युक्रेनच्या मुद्द्यावर (Ukraine War) मतदानाला सतत अनुपस्थित राहणाऱ्या भारतासाठी येणारे काही दिवस खूप आव्हानात्मक असणार आहेत. खरे तर, संयुक्त राष्ट्र महासभा (UNGA), सुरक्षा परिषद आणि मानवाधिकार परिषद यांमध्ये काही दिवसात एकापाठोपाठ एक असे अनेक ठराव येणार आहेत आणि त्यावर मतदान व्हायचे आहे. विशेष म्हणजे खार्किवमध्ये एका भारतीय विद्यार्थ्याच्या मृत्यूनंतर हे प्रस्ताव येणार आहेत. आता भारताच्या भूमिकेकडे सर्वांचे लक्ष लागले आहे.

Advertisement

मात्र, भारताच्या स्थितीत फारसा बदल होण्याची शक्यता नाही. संयुक्त राष्ट्र सुरक्षा परिषदेत (UNSC) मानवतावादी मदत आणि सहकार्याचा प्रस्ताव आल्यास भारत त्या पर्यायांचा नक्कीच काळजीपूर्वक विचार करेल. भारत स्वतः युक्रेनला मदत सामग्री पाठवत असल्याने या मुद्द्यावर बाजूने मतदान करू शकतो. पण प्रस्तावात वापरल्या जाणाऱ्या भाषेवरही भारताचे मत अवलंबून असेल. फ्रान्स युक्रेनमध्ये मानवतावादी मदतीसाठी विना अडथळा प्रवेश हमी देण्याचा प्रस्ताव तयार करत आहे. याशिवाय फ्रान्सकडूनही युद्धबंदीचे आवाहन करण्यात येत आहे. भारत अशा कोणत्याही प्रस्तावाला पाठिंबा देणार नाही ज्यामध्ये सक्तीची मानवतावादी मदतीची चर्चा असेल.

Loading...
Advertisement

युक्रेनवरील रशियन हल्ल्याचा निषेध करणारा ठराव आज संयुक्त राष्ट्रांच्या आमसभेत (UNGA) येऊ शकतो. सुरक्षा परिषदेत अशाच ठरावावर मतदानाला भारत अनुपस्थित होता. अशा परिस्थितीत भारत संयुक्त राष्ट्रांच्या आमसभेत आपली पूर्वीची भूमिका कायम ठेवू शकतो आणि मतदानापासून दूर राहू शकतो. सुरक्षा परिषदेत हा ठराव मान्य होऊ शकला नसला तरी महासभेत तो मान्य होण्याची शक्यता आहे. 80 देशांनी हा प्रस्ताव मंजूर करून महासभेत आणण्याचा निर्णय घेतला आहे. आणखी अनेक देश या प्रस्तावाच्या बाजूने मतदान करतील, असे मानले जात आहे. सर्वसाधारण सभेत असा ठराव 50 टक्के देशांच्या मान्यतेने मंजूर होतो, पण रशियाला एकाकी पाडता यावे म्हणून अमेरिका आणि इतर देश पूर्ण बहुमताने तो मंजूर करण्याचा प्रयत्न करत आहेत. भारताचे परराष्ट्र सचिव हर्ष श्रृंगला म्हणाले, ‘आम्ही यावर काळजीपूर्वक विचार करून निर्णय घेऊ. भारताच्या हिताचीही काळजी घेतली जाईल.

Advertisement

युनायटेड नेशन्स जनरल असेंब्लीमध्ये चर्चेदरम्यान भारताचे राजदूत टीएस तिरुमूर्ती म्हणाले होते की युक्रेनमधील परिस्थिती बिघडत चालली आहे आणि भारताने युद्ध ताबडतोब थांबवण्याचा पुनरुच्चार केला. युक्रेन आणि रशियामध्ये सुरू असलेल्या युद्धामुळे सोमवारी जिनिव्हा येथे मानवाधिकार परिषदेची तातडीची बैठक होणार आहे. युक्रेनने बैठक बोलावली होती आणि 47 सदस्यीय परिषदेच्या 29 सदस्यांनी त्याच्या बाजूने मतदान केले. भारतासह 13 देश मतदानाला गैरहजर होते. चीन, क्युबा, इरिट्रिया, व्हेनेझुएला आणि रशिया या सर्वांनी आपत्कालीन बैठकीच्या विरोधात मतदान केले. या प्रस्तावावर चर्चेनंतर चर्चा होणार आहे. युक्रेन युद्धात कथित मानवाधिकार उल्लंघनाच्या आरोपांची चौकशी करण्याची मागणी या बैठकीत अपेक्षित आहे. भारत किमान या बैठकीत बाजूने मतदान करणार नाही आणि अनुपस्थित राहणे निवडू शकतो. या प्रस्तावावर गुरुवारी मतदान होऊ शकते.

Advertisement
Advertisement

Leave a Reply