Please wait..
Take a fresh look at your lifestyle.

Russia-Ukrain crisis: रशियाचा दम घोटण्यासाठी ‘असे’ही प्रयत्न; पहा नेमका काय खेळ चालू आहे अर्थकारणात

दिल्ली : युक्रेनवर (Russia-Ukrain war) हल्ला करणाऱ्या रशियावर अमेरिकेने कठोर निर्बंध जाहीर केले आहेत. अमेरिकेचे राष्ट्राध्यक्ष जो बिडेन (Joe Biden) यांनी बुधवारी सांगितले की, त्यांचा देश आपल्या मित्र राष्ट्रांसह रशियावर कठोर निर्बंध लादत आहे. रशियाचे अध्यक्ष व्लादिमीर पुतिन यांना त्यांच्या कृतीची मोठी किंमत चुकवावी लागेल, असे ते म्हणाले. रशियाचे चलन रुबल आधीच 30 टक्क्यांनी घसरले आहे आणि शेअर बाजार 40 टक्क्यांनी खाली आला आहे. अमेरिका रशियन विमानांसाठी आपली हवाई हद्द बंद करणार असल्याची घोषणाही त्यांनी केली.

Advertisement

अमेरिका, युरोपियन युनियन आणि त्यांच्या मित्र राष्ट्रांनी रशियावर कडक निर्बंध लादले आहेत. त्याचे परिणामही आता दिसू लागले आहेत. यासह, जगातील 11वी सर्वात मोठी अर्थव्यवस्था असलेल्या रशियाला आंतरराष्ट्रीय आर्थिक व्यवस्थेत वेगळे केले जाऊ शकते. रशियावरील सर्वात कठोर निर्बंधांपैकी एक म्हणजे 630 अब्ज डॉलर्सची परकीय चलन साठा गोठवला गेला आहे. यामुळे रशियन आर्थिक बाजारात खळबळ उडाली आणि रुबल 30 टक्क्यांनी घसरून विक्रमी नीचांकी पातळीवर आला. यामुळे रशियाने व्याजदर 9.5 टक्क्यांवरून 20 टक्क्यांपर्यंत वाढवले ​​आणि परदेशी लोकांना रोखे विकण्यावर बंदी घातली.

Loading...
Advertisement

तसेच स्विफ्ट पेमेंट सिस्टमचे दरवाजेही रशियासाठी बंद करण्यात आले आहेत. यामुळे रशियाला मोठा फटका बसेल आणि तो पूर्णपणे वेगळा होऊ शकेल अशी अपेक्षा आहे. रशियावरील आर्थिक निर्बंधांमुळे देशातील 10 मोठ्या वित्तीय संस्थांना फटका बसणार असल्याचे अमेरिकेचे म्हणणे आहे. रशियाच्या बँकिंग क्षेत्रातील 80 टक्के मालमत्ता त्यांच्याकडे आहे. यासोबतच रशियाला होणाऱ्या निर्यातीवरही काही निर्बंध लादण्यात आले आहेत. याचा देशाच्या अर्थव्यवस्थेवर वाईट परिणाम होऊ शकतो. यूएस ट्रेझरीनुसार, रशियाच्या दोन सर्वात मोठ्या वित्तीय संस्था Sberbank आणि VTB बँक यांच्यावर कारवाई करण्यात आली आहे, ज्यामुळे त्यांच्या कामकाजावर गंभीर परिणाम झाला आहे. रशियन वित्तीय संस्था जगात दररोज 46 अब्ज डॉलरचे व्यवहार करतात. यापैकी 80 टक्के व्यवहार अमेरिकन डॉलरमध्ये होतात. मंजुरीनंतर त्याचा मोठा परिणाम होणार आहे.

Advertisement
Advertisement

Leave a Reply