Take a fresh look at your lifestyle.

Russia-Ukraine war : पहा नेमकी काय स्थिती आहे भारतीय विद्यार्थ्यांची; मदतीविना चालू आहे जगण्याची तडफड

दिल्ली : एकीकडे एखादे विमान आले तरी आम्ही मोठे यश मिळवले आणि त्यातील मोजक्या विद्यार्थ्यांच्या प्रतिक्रिया घेऊन केंद्र सरकारने मोठा तीर मारल्याची बतावणी हिंदी वृत्तवाहिन्या करीत आहेत. त्याचवेळी अजूनही हजारो विद्यार्थी युक्रेन देशात जीव मुठीत घेऊन जगण्याची तडफड करीत आहेत. ऑपरेशन गंगा असे नाव देऊन आपलीच पाठ ठोतून घेणाऱ्या केंद्र सरकारच्या या धोरणात आतापर्यंत एका विद्यार्थ्याचा बळी गेल्याने अनेकांनी तीव्र नाराजी व्यक्त केली आहे. तर, भाजपचे समर्थक यातही आपल्याच पक्षाचा कसा विजय होत आहे याची बतावणी करण्यात मश्गुल असल्याचे विदारक चित्र भारत देशात आहे. (Kyiv Diary Stories Of Indian Students Stranded In Russia Shelling In Ukraine)

Advertisement

शून्य अंशांच्या खाली तापमान असल्याने युक्रेनला लढाऊ विमानांच्या गर्जनामधून बाहेर पडण्याची घाई झाली होती. आम्ही युक्रेन सीमेवर 35 तासांपेक्षा जास्त वेळ रांगेत होतो. तिथे आम्हाला खायला काही नव्हते, पाणी नव्हते, शौचालयाची व्यवस्था नव्हती. युक्रेनियन सैनिक रागाला बळी पडले आणि त्यांचे सामान घेऊन 10 किलोमीटर चालले. दीनानाथ राय (21 वर्षे) हे मूळचे मुजफ्फरपूर, बिहारचे आहेत. मंगळवारी सकाळी मुंबईत पोहोचलेल्या 182 भारतीय विद्यार्थ्यांच्या टीमचा तो भाग होता. त्यांनी सांगितले की सुमारे 2,000 भारतीय विद्यार्थी सध्या बुखारेस्टमधील हेन्री विमानतळावर अडकले आहेत आणि ते भारतात जाण्यासाठी विमानाची वाट पाहत आहेत. रोमानिया-युक्रेन सीमेवर सुमारे 3,000 विद्यार्थी अडकले आहेत. राय म्हणाले की, रोमानिया आणि नाटोकडून सीमेवर एक निवारा तयार करण्यात आला असून तेथे अन्न आणि पिण्याच्या पाण्याची व्यवस्था करण्यात आली आहे. आम्हाला विमानतळावर जाण्यासाठी ब्लँकेट, जॅकेट, मोफत सिमकार्ड आणि एक कार देण्यात आली.

Advertisement

जयपूरचा रहिवासी असलेला आदित्य बंकरमध्ये अडकला आहे. NBT शी केलेल्या संभाषणात त्यांनी सांगितले की, कोविडच्या दुसऱ्या लाटेत त्यांच्या वडिलांचा मृत्यू झाला होता. जयपूरमध्ये त्याची आई आजारी पडली आहे. ती आदित्यच्या परत येण्याची वाट पाहत आहे. पुन्हा पुन्हा थकवा. खार्किव मेडिकल युनिव्हर्सिटीमधील एमबीबीएसच्या प्रथम वर्षाचा विद्यार्थी आदित्य म्हणाला, “मी ज्या बंकरमध्ये आहे तेथे ४०० हून अधिक भारतीय आहेत. एक दिवसापूर्वीपर्यंत आजूबाजूचे लोक अन्न-पाणी पुरवत होते, पण आता काहीच मिळत नाही. रशियन हल्ल्यात मंगळवारी ज्या भारतीय विद्यार्थ्याचा मृत्यू झाला ते ठिकाण आदित्यच्या बंकरपासून हाकेच्या अंतरावर आहे. आदित्यने सांगितले की, बॉम्बचा आवाज सतत ऐकू येत आहे. सततच्या हल्ल्यांमुळे कोणीही बाहेर पडू शकत नाही. ते म्हणाले की, परिस्थिती इतकी बिकट होईल, असा विचार कोणी केला नव्हता.

Advertisement

हापूर येथील आकाश डागरचे कुटुंबीय त्याच्याशी बोलू न शकल्याने अधिकच नाराज झाले. आकाशने सांगितले की, रोमानियाच्या बॉर्डरवर जाम असल्याने बस आठ किमी आधी सोडावी लागली. पुढे पायी निघालो. त्यांना रात्री सीमा ओलांडण्याची परवानगी नव्हती. तेथे उघड्यावर रात्र काढावी लागली. ग्रेनो येथे राहणारा हितेंद्र पायी चालत कीव रेल्वे स्थानकावर पोहोचला. तो 18 तास तिथेच अडकला होता. त्याच्यासोबत असलेले 53 भारतीय विद्यार्थी रोमानिया सीमेवर जाण्यासाठी ट्रेनमध्ये बसण्याची वाट पाहत आहेत. युक्रेनच्या लष्कराच्या सैनिकांनी सर्वप्रथम तेथील लोकांना ट्रेनमधून बाहेर काढले. हितेंद्रने व्हिडिओ पाठवून आपली व्यथा मांडली आहे.

Advertisement
Advertisement

Leave a Reply