Please wait..
Take a fresh look at your lifestyle.

बाब्बो.. रशियाची इतकी दशलक्ष डॉलर मालमत्ता गोठवली.. अमेरिका, युरोपियन युनियनने घेतला मोठा निर्णय

मुंबई : अमेरिका, (America) युरोपियन युनियन आणि ब्रिटनने (Britan) रशियावर (Russia) आणखी आर्थिक निर्बंध लादले आहेत. रशियातील काही बँकांना SWIFT प्रणालीतून बाहेर काढण्यात आले आहे. सेंट्रल बँक ऑफ रशियालाही SWIFT प्रणालीतून बाहेर काढण्यात आले. त्याची 63,000 दशलक्ष डॉलर किमतीची मालमत्ता गोठवण्यात आली आहे.

Advertisement

या आठवड्यापासून निर्बंध लागू होतील. तत्पूर्वी, अमेरिकेचे अध्यक्ष जो बिडेन म्हणाले, जर निर्बंध लादले गेले नाहीत तर तिसरे महायुद्ध सुरू करणे हा शेवटचा पर्याय असेल. EU आयोगाच्या अध्यक्षा उर्सुला वॉन यांच्या मते, रशियन बँका निर्बंधांमुळे आंतरराष्ट्रीय स्तरावर व्यवहार करू शकणार नाहीत, ज्यामुळे त्यांच्या आयात-निर्यातीवर परिणाम होईल.

Advertisement

सोसायटी फॉर वर्ल्डवाइड इंटरबँक फायनान्शियल टेलिकम्युनिकेशन (SWIFT) ही एक आर्थिक संदेश प्रणाली आहे. समजा, दिल्लीतील एका व्यक्तीला बँक ऑफ अमेरिका, वॉशिंग्टनमधील एका मित्राला येथील बँक खात्यातून पैसे पाठवायचे आहेत. त्याचा बँक खाते क्रमांक आणि बँक ऑफ अमेरिका SWIFT कोड शाखेत खुलासा करावा लागेल. ही शाखा पैसे घेईल आणि वॉशिंग्टनला पेमेंटचा स्विफ्ट संदेश पाठवेल. वॉशिंग्टन शाखा संदेशाची पुष्टी करेल आणि पेमेंट जारी करेल. 200 देशांतील 11,000 बँका या प्रणालीशी जोडल्या गेल्या आहेत.

Advertisement

स्विफ्टकडे पर्याय आहेत. परंतु मर्यादित आहेत. SWIFT व्यतिरिक्त, Fedwire, Ripple, SPFS, Chips, इत्यादी पर्याय देखील आहेत, परंतु मर्यादित पातळीवर. त्यांच्या तुलनेत SWIFT खूप मोठी आहे. ती बेल्जियमसह 11 देश आणि त्यांच्या मध्यवर्ती बँकांद्वारे चालवली जाते. रशियासाठी SPFS हा तात्पुरता पर्याय बनू शकतो. 2014 मध्ये क्रिमियाच्या विलयीकरणानंतर रशियाने स्विफ्ट विरुद्ध तयार केले होते. रशियन बँकांवर आधीच अमेरिकेकडून बंदी घालण्यात आली आहे. तेल आणि वायूचे व्यवहार बंदीच्या बाहेर ठेवण्यात आले होते. रशियाला यातून 40 टक्के महसूल मिळतो. त्यामुळे नवीनतम निर्बंध फारसे प्रभावी मानले जात नाहीत.

Loading...
Advertisement

तज्ञांच्या मते, हा केवळ व्यापक आर्थिक निर्बंधांचा परिणाम आहे. 2012 मध्ये अमेरिकेने इराणला SWIFT प्रणालीतून पूर्णपणे बाहेर काढले. त्याच्या तेल निर्यातीतील 50 टक्के महसूल बंद झाला. 30 टक्के परकीय व्यापारही संपला. मध्यवर्ती बँकेने 63,000 दशलक्ष डॉलर किमतीची मालमत्ता गोठवल्याने त्याचा मोठा परिणाम होऊ शकतो अशी अपेक्षा अमेरिकेला आहे. जरी रशिया 2014 पासून याची तयारी करत होता. प्रारंभिक परिणाम डॉलरच्या तुलनेत रूबलच्या घसरणीच्या स्वरूपात असू शकतो.

Advertisement

महागाई देखील एका विशिष्ट पातळीपर्यंत वाढू शकते. स्वतःवर होणारा परिणाम: रशियासोबत मोठा व्यवसाय असलेल्या SWIFT प्रणालीतून रशियन बँकांना वगळल्याचा फटका अमेरिका आणि जर्मनीलाही सहन करावा लागू शकतो. संपूर्ण EU रशियाबरोबर 8,000 दशलक्ष डॉलर व्यापार करते. जे यूएस पेक्षा 10 पट जास्त आहे. तज्ज्ञ आर्थिक निर्बंध सौम्य मानत आहेत. युरोप हा रशियाकडून तेल आणि वायूचा सर्वात मोठा खरेदीदार आहे. यासाठी आर्थिक व्यवहारांना सूट देण्यात आली आहे. तर रशियाचा 40 टक्के महसूल यातून येतो. इथे कडकपणा असेल तर युरोपात तेल आणि वायूच्या किमती झपाट्याने वाढल्या असत्या.

Advertisement

या वस्तूंच्या पुरवठ्यावरही परिणाम होऊ शकतो. जर्मनीने सांगितले की, आता रशियन सरकारमध्ये सहभागी असलेल्या अधिक श्रीमंत रशियन लोकांना ‘गोल्डन पासपोर्ट’ मिळू शकणार नाही. युरोपियन नागरिक बनून ते इथल्या आर्थिक व्यवस्थेचा फायदा घेऊ शकणार नाहीत. युरोपियन युनियन आणि कॅनडाने रविवारपासून रशियन उड्डाणांसाठी त्यांचे हवाई क्षेत्र बंद केले. एवढेच नाही तर अमेरिकाही असेच पाऊल उचलण्याचा विचार करत आहे. ब्रिटननंतर, जर्मनी, स्पेन, फ्रान्ससह नॉर्डिक आणि बाल्टिक देशांनी रशियावरील त्यांच्या हवाई क्षेत्राच्या वापरावर बंदी घालण्याची घोषणा केली आहे.

Advertisement

 

Advertisement
Advertisement

Leave a Reply