Please wait..
Take a fresh look at your lifestyle.

Russia-Ukraine War : युक्रेनचा मोठा दावा.. रशियाचे इतके सैनिक केले ठार

मुंबई : रशिया (Russia) आणि युक्रेनमधील (Ukraine) युद्धाचा आज चौथा दिवस आहे. कीव ताब्यात घेण्यासाठी रशियाने हल्ले तीव्र केले आहेत. रशियन हल्ल्यात आतापर्यंत शेकडो नागरिकांचा मृत्यू झाल्याची नोंद आहे. दुसरीकडे, रशियाच्या सेंट्रल बँकेवर अमेरिका, युरोपियन युनियन आणि ब्रिटनने बंदी घातली आहे. जर्मनीसह अनेक युरोपीय देशांनीही रशियन विमानांसाठी आपली हवाई हद्द बंद केली आहे. इंग्लंडने रशियाविरुद्धच्या सर्व आंतरराष्ट्रीय फुटबॉल सामन्यांवर बहिष्कार टाकण्याचा निर्णय घेतला आहे.

Advertisement

दरम्यान, युक्रेनच्या संकटाबाबत आज रात्री दीड वाजता संयुक्त राष्ट्र सुरक्षा परिषदेची बैठक बोलावण्यात आली असून युक्रेनच्या मुद्द्यावर संयुक्त राष्ट्रांच्या आमसभेत मतदान घेण्यात आले. यादरम्यान 15 पैकी 11 सदस्यांनी संयुक्त राष्ट्र महासभेत (UNGA) चर्चेच्या बाजूने मतदान केले. युक्रेनवरील UNSC बैठकीत युक्रेनचे युनायटेड नेशन्समधील राजदूत सर्गेई किस्लित्सिया यांनी सांगितले की, रशियाच्या हल्ल्यात 24 फेब्रुवारीपासून आतापर्यंत किमान 16 मुलांचा मृत्यू झाला आहे, असे युक्रेनचे आरोग्य मंत्री व्हिक्टर ल्याश्को यांनी सांगितले.

Advertisement

मंत्रालयाच्या म्हणण्यानुसार,  3 हून अधिक मुलांचे शिक्षण झाले आहे. 50,000 शाळकरी मुलांना याचा फटका बसला आहे. त्यांनी दावा केला की 27 फेब्रुवारीपर्यंत सुमारे 4,300 रशियन सैनिक मारले गेले आणि 200 हून अधिक युद्धकैदी झाले. तर रशियाने याचा इन्कार केला आहे. युक्रेनने रशियन सैनिकांच्या नातेवाईकांशी चर्चेसाठी हॉटलाइन उघडली होती. पहिल्या तासात रशियन मातांकडून 100 हून अधिक कॉल प्राप्त झाले. हॉटलाइन आणि समर्पित वेबसाइट रशियाने बंद केली आहे. यूएस स्टेट डिपार्टमेंटने आपल्या नागरिकांसाठी प्रवास सल्ला जारी केला आहे.

Loading...
Advertisement

ट्रॅव्हल अॅडव्हायझरी नागरिकांना उत्तर काकेशस आणि माउंट एल्ब्रस आणि क्रिमियासह चेचन्याला जाण्यास मनाई करते. कारण रशियाने या युक्रेनियन प्रदेशांवर कथितपणे कब्जा केला आहे आणि तेथील अधिकार्‍यांनी लोकांवर अत्याचार केले आहेत.यूएस डिपार्टमेंट ऑफ डिफेन्सने ट्विट केले की “यूएस एअर फोर्सच्या 34 व्या फायटर स्क्वॉड्रनमधून एअर फोर्स F-35 लाइटनिंग II विमाने रोमानियातील 86 व्या हवाई तळावर उतरले आणि प्रादेशिक सुरक्षा मजबूत करण्यासाठी सहयोगी आणि भागीदारांसोबत जवळून काम केले आहे.”

Advertisement

27 फेब्रुवारी रोजी व्हाईट हाऊससमोर युक्रेन समर्थक रॅली काढण्यात आली आणि रशियाचे अध्यक्ष व्लादिमीर पुतिन यांना रशिया-युक्रेन संघर्ष संपवण्याची विनंती केली. तसेच अमेरिकेचे अध्यक्ष जो बिडेन यांना कठोर कारवाई करण्याचे आवाहन केले. युक्रेनवरील UNSC बैठकीत, रशियन फेडरेशनने मसुदा ठरावाच्या विरोधात मतदान केले. दरम्यान, रशियन फेडरेशनच्या प्रतिनिधीने सांगितले की UNSC आंतरराष्ट्रीय शांतता आणि सुरक्षा राखण्यासाठी आपली प्राथमिक जबाबदारी पार पाडण्यात अपयशी ठरले आहे.

Advertisement

“आम्हाला परिषदेत विधायक तोडगा काढण्याचा प्रयत्न करणारे चिन्ह देखील दिसले नाही आणि दोन दिवसांपूर्वी, आम्ही एक मसुदा विशेषतः तो एकतर्फी आणि असंतुलित होता या कारणासाठी अवरोधित केला,” तो म्हणाला. त्यानंतर आम्ही कोणतेही नवीन उपक्रम पाहिलेले नाहीत.रशियन फेडरेशनच्या प्रतिनिधीने सांगितले की रशियन सैन्य युक्रेनमधील नागरिकांना धमकावत नाही. ते नागरी पायाभूत सुविधांवर गोळीबार करत नाहीत. नागरीकांना धोका आता युक्रेनियन राष्ट्रवादींकडून निर्माण झाला आहे ज्यांनी प्रभावीपणे ओलिसांना मानवी ढाल म्हणून वापरण्यासाठी पकडले आहे.

Advertisement
Advertisement

Leave a Reply