Please wait..
Take a fresh look at your lifestyle.

Russia-Ukraine Crisis : युक्रेनवरील हल्ल्यांबाबत संयुक्त राष्ट्र महासभेत चर्चेसाठी भारताने घेतली कोणती भूमिका

मुंबई : रशियाकडून युक्रेनमध्ये सुरू असलेल्या हल्ल्यांच्या पार्श्वभूमीवर रविवारी भारतीय वेळेनुसार दुपारी 1.30 वाजता संयुक्त राष्ट्र सुरक्षा परिषदेची बैठक बोलावण्यात आली होती. या बैठकीत युक्रेन संकटाच्या मुद्द्यावर संयुक्त राष्ट्र महासभेची (UNGA) तातडीची बैठक बोलवायची की नाही हे मतदानाद्वारे (Voting) ठरवण्यात आले. भारताने (India) UNSC मध्ये प्रक्रियात्मक मतदानापासून परावृत्त केले. पण 15 सदस्यांपैकी 11 सदस्यांनी युक्रेन युद्धावर संयुक्त राष्ट्रांच्या महासभेत तातडीची बैठक (Meeting) बोलावण्याच्या बाजूने मतदान केले. 11 सदस्यांनी बाजूने मतदान केल्याने सोमवारी UNGA मध्ये तातडीचे अधिवेशन बोलावण्याचा मार्ग मोकळा झाला आहे.

Advertisement

विशेष म्हणजे, पाच स्थायी सदस्यांसह 10 अस्थायी सदस्यांनीही UNSC च्या विशेष सत्रात भाग घेतला. भारत, चीन, यूएईसह तीन देशांनी मतदान टाळले. रशियाने विरोधात मतदान केले. भारताचे प्रतिनिधी टीएस तिरुमूर्ती यांनी सांगितले की, संपूर्ण परिस्थिती लक्षात घेऊन आम्ही मतदानापासून दूर राहण्याचा निर्णय घेतला आहे. त्यांनी अधोरेखित केले की, मुत्सद्देगिरी आणि संवादाच्या मार्गावर परत येण्याशिवाय पर्याय नाही.

Advertisement

भारताचे प्रतिनिधी टीएस तिरुमूर्ती यांनी UNSC मधील बैठकीत सांगितले की आमच्या पंतप्रधानांनी रशिया, युक्रेनच्या नेतृत्वाशी अलीकडील चर्चेत संवादाकडे परत जाण्याचा जोरदार पुरस्कार केला आहे. तिरुमूर्ती यांनी UNSC ला सांगितले की सीमेपलीकडील जटिल आणि अनिश्चित परिस्थितीचा भारतीयांच्या स्थलांतराच्या प्रयत्नांवर विपरीत परिणाम झाला आहे. लोकांची हालचाल सुरळीत आणि अंदाजे ठेवणे महत्त्वाचे आहे. ही एक तातडीची मानवी गरज आहे जी त्वरित संबोधित करणे आवश्यक आहे. युक्रेनमध्ये अजूनही अडकलेल्या मोठ्या संख्येने भारतीय विद्यार्थ्यांसह भारतीय नागरिकांच्या सुरक्षेबद्दल आणि सुरक्षेबद्दल आम्ही चिंतित आहोत.

Advertisement

UNSC मधील प्रक्रियात्मक मतदानादरम्यान TS तिरुमूर्ती यांनी पंतप्रधान मोदींच्या रशिया आणि युक्रेनच्या राष्ट्राध्यक्षांशी झालेल्या संवादाचा संदर्भ दिला आणि मुत्सद्देगिरीवर लक्ष केंद्रित केले. बेलारूस सीमेवर चर्चा करण्यासाठी दोन्ही बाजूंनी आजच्या घोषणेचे आम्ही स्वागत करतो, असे ते म्हणाले.

Loading...
Advertisement

विशेष म्हणजे 1950 पासून महासभेची अशी केवळ 10 अधिवेशने बोलावण्यात आली असून, अशा प्रकारचे हे 11 वे आपत्कालीन अधिवेशन असेल. रशियाने युक्रेनवर केलेल्या आक्रमणावर 193 सदस्यीय आमसभेच्या आणीबाणीच्या विशेष सत्रावर मतदान करण्यासाठी 15 देशांच्या सुरक्षा परिषदेची रविवारी दुपारी (स्थानिक वेळेनुसार) बैठक झाली. रशियाच्या व्हेटोने युक्रेनविरुद्धच्या “आक्रमकतेवर” यूएनएससीचा ठराव अवरोधित केल्यानंतर दोन दिवसांनी ही बैठक झाली. यूएनजीए सत्रासाठी मतदान प्रक्रियात्मक होत असल्याने सुरक्षा परिषदेच्या पाच स्थायी सदस्यांपैकी चीन, फ्रान्स, रशिया, यूके आणि यूएस यापैकी कोणीही त्यांचा व्हेटो वापरू शकला नाही.

Advertisement

जनरल असेंब्लीच्या 76 व्या सत्राचे अध्यक्ष अब्दुल्ला शाहिद हे जिनिव्हा येथील मानवाधिकार परिषदेच्या 49 व्या नियमित सत्रात सहभागी होणार होते. परंतु “युक्रेनमधील सद्य परिस्थिती आणि सुरक्षा परिषदेतील घडामोडीमुळे” त्यांनी त्यांचा दौरा रद्द केला. त्यांनी शनिवारी संयुक्त राष्ट्रात युक्रेनचे स्थायी प्रतिनिधी राजदूत सर्गेई किसलितसिया यांचीही भेट घेतली.

Advertisement

हे लक्षात घेण्यासारखे आहे की UNSC मध्ये, युक्रेनवरील रशियाच्या हल्ल्यांविरोधात पाश्चात्य देशांनी निंदा प्रस्ताव आणला होता. या ठरावाला ११ देशांनी पाठिंबा दिला होता, तर भारतासह तीन देश या प्रस्तावावर मतदानाला अनुपस्थित होते. पण युद्धात झालेल्या मृत्यूच्या पार्श्वभूमीवर भारताने पहिल्यांदाच मतदान न करण्याच्या निर्णयाचे स्पष्टीकरण जारी करून खेद व्यक्त केला. युक्रेनमधील विध्वंसामुळे आपण चिंतेत असल्याचे भारताने स्पष्ट केले होते आणि मुत्सद्देगिरीचा मार्ग खूप लवकर सोडल्याबद्दल खेद व्यक्त केला होता. भारताच्या बाजूने मतदान न केल्यावर असे वक्तव्य करणे म्हणजे रशियाविरुद्ध नाराजी व्यक्त करण्याशी जोडले जात होते.

Advertisement

तत्पूर्वी, युक्रेनचे राष्ट्राध्यक्ष वोलोडिमिर यांनी शनिवारी पंतप्रधान नरेंद्र मोदी यांच्याशी चर्चा केली आणि रशियाचे आपल्या देशाविरुद्धचे लष्करी आक्रमण रोखण्यासाठी संयुक्त राष्ट्र सुरक्षा परिषदेत (UNSC) भारताचा राजकीय पाठिंबा मागितला. यादरम्यान भारताने दोन्ही देशांमधील शांतता पुनर्स्थापनेच्या प्रयत्नांमध्ये कोणत्याही प्रकारे योगदान देण्याची वचनबद्धता व्यक्त केली.

Advertisement
Advertisement

Leave a Reply