Please wait..
Take a fresh look at your lifestyle.

रशिया विरोधात युक्रेनचा मोठा निर्णय; रशियाला रोखण्यासाठी ‘येथे’ केलीय तक्रार; जाणून घ्या..

दिल्ली : रशिया आणि युक्रेनमधील युद्ध सुरूच असून आज युद्धाचा चौथा दिवस आहे. दोन्ही देशांमध्ये तोडगा निघेल असे वाटत नाही. दरम्यान, रशिया विरोधात मोठे पाऊल उचलत युक्रेनने आंतरराष्ट्रीय न्यायालयात जाण्याचा निर्णय घेतला आहे. युक्रेनचे अध्यक्ष झेलेन्स्की यांनी लिहिले की, युक्रेनने रशियाविरुद्धचा अर्ज आयसीजेकडे (International Court Of Justice) सादर केला आहे.

Advertisement

त्यांनी आपल्या ट्विटमध्ये लिहिले की, आक्रमकतेचे समर्थन केले म्हणून रशियाला जबाबदार धरले पाहिजे. आम्ही रशियाला आता लष्करी कारवाई थांबवण्याचा आदेश देण्यासाठी त्वरित निर्णय घेण्याची विनंती करतो आणि पुढील आठवड्यात परीक्षण सुरू होण्याची वाट पाहत आहोत. युक्रेन रशियाविरोधात वेगवेगळे मार्ग अवलंबत आहे. युक्रेनचे राष्ट्राध्यक्ष झेलेन्स्की यांनी म्हटले आहे की, रशियाने आपल्या देशावर हमला केल्याबद्दल त्याला संयुक्त राष्ट्र सुरक्षा परिषदेतून बाहेर केले पाहिजे. रशियाने युक्रेनवर केलेले आक्रमण हे नरसंहाराच्या दिशेने टाकलेले पाऊल असल्याचे झेलेन्स्की यांनी रविवारी एका संदेशात म्हटले आहे. “रशियाने वाईटाचा मार्ग निवडला आहे आणि जगाने त्याला संयुक्त राष्ट्र सुरक्षा परिषदेतून बाहेर फेकले पाहिजे,” असे ते म्हणाले.

Advertisement

रशिया हा सुरक्षा परिषदेच्या 5 स्थायी सदस्यांपैकी एक आहे, जो त्याला ठराव व्हेटो करण्याचा अधिकार देतो. झेलेन्स्की म्हणाले की, आंतरराष्ट्रीय युद्ध गुन्हे न्यायाधिकरणाने रशियाने युक्रेनियन शहरांवर केलेल्या हमल्यांची चौकशी करावी. त्यांनी रशियन आक्रमणाला “राज्य प्रायोजित दहशतवाद” असे संबोधले. त्यांनी नागरी क्षेत्रांना लक्ष्य करत नसल्याचा रशियाचा दावा फेटाळून लावला.

Advertisement

रशियन सैन्याने रविवारी अनेक विमानतळ, इंधन केंद्रे आणि इतर प्रतिष्ठानांवर हमले केल्यानंतर युक्रेनच्या दुसऱ्या क्रमांकाच्या खार्किव शहरात प्रवेश केला. अमेरिका आणि युरोपियन युनियनने शस्त्रास्त्रे आणि दारूगोळा पुरवठ्यावर कठोर निर्बंध टाकून प्रत्युत्तर दिले आहे आणि रशियाला आणखी एकटे पाडण्याचे उद्दिष्ट ठेवले आहे.

Loading...
Advertisement

खार्किव प्रादेशिक प्रशासनाचे प्रमुखांनी रविवारी सांगितले की युक्रेनियन सैन्याने शहरात रशियन सैन्याशी लढा देत नागरिकांनी घरे सोडू नयेत असे सांगितले. खार्किव हे शहर रशियन सीमेपासून 20 किलोमीटर अंतरावर असून रशियन सैन्याने खार्किवमध्ये प्रवेश केला आहे. तोपर्यंत ते शहराच्या सीमेवर होते आणि त्यांनी शहरात प्रवेश करण्याचा प्रयत्न केला नव्हता.

Advertisement

झेलेन्स्कींच्या कार्यालयाने असेही म्हटले आहे, की रशियन सैन्याने खार्किवमध्ये गॅस पाइपलाइन उद्धवस्त केली. झेलेन्स्की म्हणाले, की “आपल्या देशाचे स्वातंत्र्य टिकवून ठेवण्यासाठी आवश्यक असेल तोपर्यंत आम्ही संघर्ष करत राहणार आहोत.

Advertisement

Russia-Ukraine War : रशियाबरोबर चर्चा करण्यास युक्रेन तयार.. पण, राष्ट्राध्यक्षांनी ठेवलीय ‘ही’ अट..

Advertisement
Advertisement

Leave a Reply