Please wait..
Take a fresh look at your lifestyle.

Russia-Ukrain War: म्हणून जगावर अणुयुद्धाचे संकट; पहा नेमकी कोणती चाल खेळतायेत हुकुमशहा पुतीन

दिल्ली : युक्रेनमध्ये इतर देशांकडून लष्करी हस्तक्षेप झाल्यास रशिया अण्वस्त्रांचा वापर करण्यास मागेपुढे पाहणार नाही, अशी धमकी व्लादिमीर पुतिन यांनी पाश्चात्य देशांना दिली आहे. शीतयुद्धाच्या समाप्तीनंतर प्रथमच सुरक्षा परिषदेच्या (पी-5) स्थायी सदस्यांमधील एखाद्या देशाच्या प्रमुखाने अण्वस्त्रांच्या वापराविषयी उघडपणे बोलले आहे. सोव्हिएत युनियनच्या पतनानंतरही, रशिया ही जगातील सर्वात मोठी अणुशक्ती आहे.

Advertisement

युक्रेनवर हल्ला करण्याचा आदेश देण्यापूर्वी गुरुवारी पुतिन म्हणाले की, “रशियाविरुद्ध थेट युद्ध करून तो पळून जाईल यात कोणालाही शंका येऊ देऊ नये. रशियाविरुद्धच्या कोणत्याही संभाव्य हल्ल्याचे परिणाम आक्रमकांसाठी अत्यंत घातक असतील.” अशा प्रकारे अण्वस्त्रांच्या वापराचे खुले संकेत देत पुतिन यांनी युक्रेनमध्ये सुरू असलेल्या रशियन लष्करी कारवाईमुळे जगाला अणुयुद्धाकडे ढकलले जाऊ शकते, असे स्पष्ट केले. जर रशिया युक्रेनमध्ये राहिला तर अणुयुद्ध होणार नाही हे शक्य आहे. परंतु, जर रशियाने नाटो सदस्यांपैकी कोणत्याही सदस्याकडे वाटचाल केली, तर जग नक्कीच विनाशकारी आण्विक युद्धाच्या कचाट्यात येऊ शकते.

Loading...
Advertisement

युक्रेनमध्ये अमेरिका किंवा नाटोचे सैन्य पाठवले जाणार नाही, असे बायडेन यांनी आधीच स्पष्ट केले असताना पुतिन यांना अण्वस्त्रांची धमकी का द्यावी लागली, असा प्रश्न उपस्थित होतो. साहजिकच, रशियाला पाश्चिमात्य देशांशी कोणताही लष्करी संघर्ष टाळायचा आहे. त्यामुळेच त्यांनी अशी धमकी दिली. नाटोने युक्रेनमध्ये सैन्य पाठवल्यास अमेरिका आणि रशिया यांच्यात थेट युद्ध होऊन अण्वस्त्रांचा वापर होऊन तिसरे महायुद्ध होऊ शकते, या धोक्याची जाणीव अमेरिकेचे अध्यक्ष जो बिडेन यांना आहे. त्यामुळेच अमेरिकेने रशियन हल्ल्याला चपखल मान्यता दिली.

Advertisement

पाश्चिमात्य देशांच्या दबावाखाली अमेरिकेने अण्वस्त्रसाठा कमी करून त्याबाबतची आपली धोरणे मंदावली होती. बिडेन प्रशासनाने अलीकडेच अण्वस्त्रांच्या वापरावरील धोरणाचे पुनरावलोकन केले. 1945 मध्ये अमेरिकेने जपानच्या हिरोशिमा आणि नागासाकीवर अणुबॉम्ब टाकले आणि 200,000 लोक मारले गेले. मानवतेविरुद्धच्या सर्वात मोठ्या गुन्ह्याबद्दल अमेरिकेला अजूनही पश्चाताप होतो. दुसरे महायुद्ध संपल्यानंतर काही काळापर्यंत अमेरिका हा जगातील एकमेव अण्वस्त्रधारी देश होता. पण, काही वर्षांनी सोव्हिएत युनियनने अणुबॉम्ब मिळवला. दोन देश अधिक शक्तिशाली शस्त्रे तयार करण्यासाठी आणि विकसित करण्यासाठी अनेक दशकांपासून शस्त्रास्त्रांच्या शर्यतीत गुंतले होते. 1991 मध्ये, सोव्हिएत युनियनच्या समाप्तीच्या वेळी आणि बोरिस येल्तसिन यांच्या नेतृत्वाखाली रशियामध्ये लोकशाहीच्या आगमनाच्या वेळी, अमेरिका आणि रशियाने त्यांची शस्त्रे मर्यादित करण्याचे मान्य केले. सोव्हिएत युनियनच्या विघटनानंतर, युक्रेन, कझाकस्तान आणि बेलारूसने स्वेच्छेने अणुऊर्जा सोडली होती.

Advertisement
Advertisement

Leave a Reply