Please wait..
Take a fresh look at your lifestyle.

Russia-Ukrain War: रशिया-अमेरिकेच्या भांडणात भारत-चीनही लक्ष्य..! पहा नेमके काय चालू आहे राजकारणात

दिल्ली : युक्रेनवर हल्ला केल्यानंतर हुकुमशहा व्लादिमिर पुतीन यांच्यावर अवघे जग संतप्त झालेले आहे. रशियाला विविध प्रकारच्या निर्बंधांचा सामना करावा लागत आहे. अशा परिस्थितीत अमेरिकेने रशियावर असे काही निर्बंध लादले आहेत, ज्यामुळे त्याच्या अंतराळ कार्यक्रमांची गती कमी होऊ शकते. दरम्यान, रशियाने पुन्हा एकदा जगाला आणि विशेषतः अमेरिकेला धमकी दिली आहे. रशियाने असे म्हटले आहे की, जर ते असेच निर्बंध कायम ठेवत राहिले तर ते आंतरराष्ट्रीय अंतराळ स्थानक (ISS) युरोप किंवा युनायटेड स्टेट्सवर टाकेल जाईल.

Advertisement

वास्तविक, सध्या अमेरिका, रशिया आणि जर्मनीसारखे अनेक देश आयएसएसवर एकत्र काम करत आहेत. याअंतर्गत चार अमेरिकन, दोन रशियन आणि एक जर्मन अंतराळवीर मायक्रोग्रॅव्हिटीमध्ये एकत्र काम करत आहेत. अमेरिकेच्या निर्बंधांच्या घोषणेनंतर रशियन अंतराळ संस्था रोसकॉसमॉसचे प्रमुख दिमित्री रोगोझिन यांचे वक्तव्य समोर आले आहे. ट्विट करून त्यांनी स्पष्ट शब्दात अमेरिकेला धमकी दिली आहे. रोगोझिन यांनी ट्विटमध्ये लिहिले की, “तुम्ही आमच्याशी सहकार्य थांबवल्यास, ISS कुठेही अनियंत्रितपणे पडू शकते.” विशेषतः ते युरोप किंवा अमेरिकेत पडू शकते. दिमित्री रोगोझिन यांनी त्यांच्या दुसऱ्या ट्विटमध्ये लिहिले की, आमच्याकडे भारत आणि चीनमधील ही 500 टन संरचना पाडण्याचा पर्यायही आहे. अशी शक्यता दाखवून त्यांना धमकावायचे आहे का, यावर चर्चा सुरू आहे. कारण आयएसएस रशियावरून उडत नाही. अशा परिस्थितीत बंदी घालण्यापूर्वी तुम्हाला काय करावे लागेल हे जाणून घ्या?

Loading...
Advertisement

आंतरराष्ट्रीय अंतराळ स्थानक पृथ्वीपासून सुमारे 400 किमी वर स्थापन केले जात आहे. या अंतराळ स्थानकाचे वजन सुमारे 500 टन आहे आणि ते फुटबॉल मैदानाच्या आकाराचे आहे. अशा स्थितीत ती कुठेही अनियंत्रितपणे पडली तर मोठी नासधूस होते. त्याचबरोबर रशिया, अमेरिका आणि जर्मनी यावर एकत्र काम करत आहेत. दरम्यान, रशियाच्या स्पेस एजन्सीने स्पेस स्टेशन खाली पाडण्याची धमकी दिल्यानंतर अमेरिकन अंतराळ संस्था नासाचे हे वक्तव्य आले आहे. नव्या निर्बंधांमुळे दोन्ही देशांमधील अंतराळ सहकार्याला धोका पोहोचणार नाही, असे नासाने म्हटले आहे. आमचा सामायिक स्पेस प्रोग्राम बदलण्याची कोणतीही योजना नाही. युक्रेनच्या मुद्द्यावर अमेरिकेने रशियावर विविध निर्बंध लादले आहेत. अलीकडेच अमेरिकेने नवीन निर्बंधांखाली तंत्रज्ञान निर्यात थांबवली आहे. नवीन निर्बंधांमुळे रशियाची लष्करी आणि एरोस्पेस क्षेत्रात प्रगती करण्याच्या क्षमतेवर मर्यादा येतील, असे अमेरिकेचे अध्यक्ष जो बिडेन यांनी म्हटले आहे.

Advertisement
Advertisement

Leave a Reply