Please wait..
Take a fresh look at your lifestyle.

Russia-Ukrain War Live : पहा नेमके काय चालू आहे युद्धभूमीवर; रशियाला झटका देण्यासाठी अमेरिका सज्ज..!

कीव / मॉस्को : युक्रेनवरील हल्ल्यांचा वेग वाढवून रशियाचे सैन्य लवकरच कीववर ताबा मिळवू शकते. गेल्या तीन दिवसांत रशियन सैन्याने युक्रेनवर चारही बाजूंनी हल्ला केल्याने तेथील लष्कराला माघार घ्यावी लागली. तथापि, राजधानी कीव आतापर्यंत रशियन सैन्याच्या ताब्यापासून दूर होती. आता युक्रेनचे अध्यक्ष व्होलोडिमिर झेलेन्स्की यांनी स्वतः चिंता व्यक्त केली आहे की कीवला रशियन सैन्याने ताब्यात घेण्याचा धोका आहे. आजची रात्र आमच्यासाठी सर्वात कठीण असणार आहे, परंतु आम्हाला उभे राहावे लागेल, असे तो म्हणाला. झेलेन्स्की यांना अमेरिकेकडून युक्रेन सोडण्याची ऑफर मिळाल्याचे वृत्त आहे. पण त्यांनी ती फेटाळली आहे.

Advertisement

रशियाकडून युक्रेनवर सुरू असलेल्या हल्ल्यांदरम्यान भारताने आपल्या नागरिकांना बाहेर काढण्याचे प्रयत्न तीव्र केले आहेत. एअर इंडियाचे बचाव विमान शनिवारी सकाळी बुखारेस्ट, रोमानिया येथे पोहोचले. हे विमान रशियन सीमेवर पोहोचलेल्या भारतीयांना घेऊन परतेल. रशियाने युक्रेनवर केलेल्या हल्ल्यानंतर तेथे अडकलेल्या भारतीय नागरिकांना बाहेर काढण्याच्या प्रयत्नांदरम्यान युक्रेनमधील भारतीय दूतावासाने नागरिकांना आपल्या अधिकार्‍यांशी समन्वय साधल्याशिवाय सीमेवर न जाण्यास सांगितले आहे. भारतीय दूतावासाने सांगितले की, “सीमेवरील चेक पोस्टची परिस्थिती संवेदनशील आहे. भारतीय नागरिकांना बाहेर काढण्यासाठी आम्ही शेजारील देशांतील आमच्या दूतावासांसोबत काम करत आहोत. पूर्वेकडील भागात असलेल्या भारतीय नागरिकांना पुढील सूचना मिळेपर्यंत त्यांच्या निवासस्थानी थांबण्याची विनंती करण्यात आली आहे.

Loading...
Advertisement

रशियाचे दुसरे Ilyushin 1I-76 लष्करी वाहतूक विमान बिला सेर्कवाजवळ पाडण्यात आले. हे ठिकाण राजधानी कीवच्या दक्षिणेस ८५ किमी अंतरावर आहे. युक्रेनमधील ग्राउंड रिअ‍ॅलिटीवर लक्ष ठेवून अमेरिकेच्या दोन अधिकाऱ्यांनी ही माहिती दिली. शुक्रवारी, युक्रेनच्या सैन्याने सांगितले की त्यांनी रशियन सैन्य वाहतूक विमान पाडले. आर्मी जनरल स्टाफने जारी केलेल्या निवेदनानुसार, पहिले 1I-76 हेवी ट्रान्सपोर्ट एअरक्राफ्ट कीवच्या दक्षिणेला असलेल्या व्हसेकीव्ह शहराजवळ पाडण्यात आले. रशियन सैन्याने भाष्य केले नाही आणि वृत्ताची त्वरित पुष्टी केली जाऊ शकली नाही. युक्रेनचे अध्यक्ष वोलोडिमिर झेलेन्स्की यांना अमेरिकन सरकारने राजधानी सोडण्यास सांगितले, परंतु झेलेन्स्की यांनी नकार दिला. अमेरिकेच्या एका वरिष्ठ गुप्तचर अधिकाऱ्याने सांगितले की, युक्रेनचे अध्यक्ष म्हणाले, “येथे युद्ध सुरू आहे. मला दारुगोळा हवा आहे, प्रवास नाही.” याबद्दल, यूएस अधिकाऱ्याने झेलेन्स्कीला जोशिले व्यक्ती म्हणून वर्णन केले.

Advertisement

रशियाने युक्रेनवर केलेल्या हल्ल्यानंतर युरोपीय देशांची संघटना-EU ने रशियावर कडक निर्बंध घालण्याची घोषणा केली आहे. आता अमेरिकेनेही या निर्बंधांमध्ये ईयूला पाठिंबा दिला आहे. आतापर्यंत अमेरिकेसह एकूण 30 देश रशियाचे अध्यक्ष व्लादिमीर पुतिन आणि त्यांच्या उच्च अधिकार्‍यांवर निर्बंध लादण्यासाठी पुढे आले आहेत. या निर्बंधांमुळे रशियाचे आणखी आर्थिक आणि राजनैतिक नुकसान होण्याची शक्यता आहे. युक्रेनच्या खासदार किरा रुडिक यांनी रशियन सैन्याला कीवच्या दिशेने जाण्यापासून रोखण्यासाठी बंदूक उचलली आहे. त्यांनी ट्विटमध्ये लिहिले आहे की, “मी कलाश्निकोव्ह चालवायला शिकलो आहे आणि शस्त्र उचलण्यास तयार आहे. असा दिवस येईल याची कल्पनाही केली नव्हती. देश वाचवण्यासाठी आमच्या महिला पुरुषांप्रमाणे पुढे येतील.”

Advertisement
Advertisement

Leave a Reply