Take a fresh look at your lifestyle.

Russia-Ukraine War : युक्रेन-रशिया युद्धाचा भारतावर झालाय गंभीर परिणाम.. घ्या जाणून काय आलेय संकट

मुंबई : युक्रेन आणि रशिया (Russia-Ukraine) यांच्यात सुरू असलेल्या युद्धाचा (War) परिणाम जगभरातील (World) देशांवर होणार असून भारतावरही (India) त्याचा परिणाम दिसून येत आहे. 2014 नंतर प्रथमच कच्च्या तेलाचा दर प्रति बॅरल 105 डॉलरवर (Dollar) पोहोचला आहे. यामुळे भारताचे कच्च्या तेलाच्या आयातीचे बिल 15 टक्क्यांनी वाढण्याचा अंदाज आहे. दुसरीकडे, एप्रिल ते डिसेंबर 2021 दरम्यान, देशातील थेट विदेशी गुंतवणुकीत 10.6 टक्क्यांनी घट झाली आहे. याचा परिणाम परकीय चलन निधीवरही झाला आहे.

Advertisement

युक्रेन युद्धामुळे तेल पुरवठा विस्कळीत होण्याची भीती आहे. याचा भारतावरही परिणाम होणार हे नक्की. युक्रेन तणावामुळे ब्रेंट क्रूड तेलाच्या किमती आठ वर्षांत प्रथमच 105 डॉलरवर  पोहोचल्या आहेत. रशिया हा जगातील दुसऱ्या क्रमांकाचा तेल उत्पादक देश असून तो युरोपमधील तेल कंपन्यांना पुरवतो. ते आपल्या नैसर्गिक वायूपैकी 35 टक्के युरोपला निर्यात करते. ताज्या युद्धामुळे युरोपला होणारा तेल आणि वायूचा पुरवठा ठप्प होऊ शकतो.

Advertisement

जागतिक कच्च्या तेलाची मागणी वाढली आहे आणि ओपेकने उत्पादन कमी केले आहे, त्यामुळे तेलाच्या किमती आणखी वाढण्याची अपेक्षा आहे. रशियावरील वाढत्या आंतरराष्ट्रीय निर्बंधांचा जागतिक अर्थव्यवस्थेवरही मोठा परिणाम होणार आहे. क्रिसिल रिसर्चच्या संचालक हेतल गांधी यांच्या म्हणण्यानुसार, जगातील तेल निर्यात बाजारात रशियाचा १२ टक्के वाटा आणि युक्रेनच्या संकटामुळे कच्च्या तेलाच्या किमती आठ वर्षांच्या उच्चांकावर पोहोचल्या आहेत.

Advertisement

जोपर्यंत OPEC उत्पादन वाढवण्याचा निर्णय घेत नाही तोपर्यंत कच्च्या तेलाच्या किमती प्रति बॅरल 100 डॉलरच्या वर राहण्याची अपेक्षा आहे. गेल्या काही महिन्यांपासून ओपेक देश त्यांच्या उत्पादन लक्ष्यानुसार तेल काढत नाहीत. याचा परिणाम भावावर झाला आहे. त्याचप्रमाणे गॅसच्या दरांवरही परिणाम होणार आहे. इंधनाचा पुरवठा आणि उत्पादन कमी झाल्यामुळे त्याची किंमतही वाढू शकते. याचा सर्वाधिक फटका आयातदार देशांना बसणार आहे.

Advertisement

दुसरीकडे, एप्रिल ते डिसेंबर 2021 दरम्यान देशात 60.3 अब्ज डॉलरची FDI आली आहे. गेल्या वर्षीच्या तुलनेत हे प्रमाण 10.6 टक्के कमी आहे. 2020 च्या याच कालावधीत ते 67.5 अब्ज डॉलर होते. त्याचप्रमाणे भारतीय शेअर बाजारात परकीय गुंतवणूक 43.1 बिलियन डॉलर झाली आहे. हे प्रमाण 16 टक्क्यांपेक्षा कमी आहे. 2020-21 मध्ये ते 51.4 अब्ज डॉलर होते. सरकारच्या ताज्या आकडेवारीत ही माहिती देण्यात आली आहे.

Advertisement
Advertisement

Leave a Reply